Loading

[Truyện ngắn]Bao giờ mới có bạn gái đêy???

Thảo luận trong 'Tình bạn & Tình yêu' bắt đầu bởi ne0_3k, 6/5/11.

?

Nên chọn người mình yêu hay người yêu mình

1. Chọn người mình yêu

31.3%
  2. Chọn người yêu mình

68.8%
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. ne0_3k

ne0_3k New Member

Bao giờ mới có bạn gái đây?

Năm mình học lớp một, mình xinh trai nhất lớp. Lúc này đã biết phân loại con trai và con gái. Nhưng khi đó với mình con gái vẫn là sinh vật rắc rối, thường xuyên khóc nhè và hay nhún chân khi hát tốp ca - ghét!

Năm lên lớp hai, mình xinh trai thứ nhì lớp. Thằng được coi là xinh trai nhất lớp theo mình thì ẻo lả, trắng như cục bột và chỉ có thể từ trường về nhà nếu được bố mẹ đón. Mặc kệ! Mình chẳng care con gái trong lớp, mình mơ chị Hằng liên đội phó xinh gái nhất trường. Thích nhất là lúc đầu giờ cả trường tập thể dục, chị ý đánh trống. Lúc hát Quốc ca thì chị ý bắt nhịp cho cả trường hát, tay thì kéo cờ. Tóm lại ở trong trường chị ý có địa vị, xinh đẹp, biết hát, lại biết làm việc thành thạo với trống và cờ.

Năm lớp năm. Ngoài mình ra cũng có nhiều thằng xinh trai trong lớp (chúng nó ở đâu chui ra thế nhỉ?). Mình không còn đứng thứ nhì nữa, nhưng cũng chẳng quan trọng. Điều quan trọng là chị Hằng Liên đội phó đã chuyển trường. Mình cũng hiểu ra rằng dù chị ý không chuyển trường thì cũng ngoài tầm với. Mình chuyển sang quan tâm đến em Diệp lớp phó phụ trách học tập kiêm quản ca. Diệp cũng có chức sắc, hát cũng hay, lại học cùng lớp với mình. Diệp thích ăn xí muội Thái, nhưng kệ thôi, Diệp thích thì Diệp bảo bố mẹ mua cho!

Năm lớp bảy. Mình bớt xinh trai dần, cũng chẳng quan trọng. Quan trọng là có vẻ mình chậm lớn hơn các bạn cùng lớp. Tình hình cũng không tệ lắm vì nói chung tầm tuổi này con trai nhỏ người hơn con gái. Diệp có vẻ gắn bó với Hoàng - Chi đội trưởng. Hai đứa học nhóm với nhau suốt ngày, mình thừa biết không phải lúc nào Hoàng đến nhà Diệp cũng chỉ để học nhóm. Nhà mình gần nhà Hoàng, mình sẽ mách bố mẹ nó. Còn Diệp, nếu cần mình có thể nhịn ăn sáng mua xí muội Thái cho Diệp gặm chơi!

Năm lớp Chín. Mình còi nhất lớp, cũng không biết mình xinh trai đứng thứ mấy trong lớp vì đã lâu không thấy ai khen. Đếch cần khen luôn! Hai năm nay Diệp và Hoàng đi học bằng một xe đạp. Bố mẹ Hoàng quản lý con kiểu gì thế không biết? Ứ quan tâm luôn! Thực ra yêu cán bộ lớp có gì hay ho nhỉ? Em Hiền Anh cũng xinh đấy chứ, lại hay cho mình mượn bút. Mấy lần nghỉ ốm toàn em ý chép bài cho, còn mang vở qua tận nhà.

3 năm cấp 3. Mình vẫn còi như thế thôi (không còi hơn đâu nhá!), nhan sắc có vẻ tệ hơn vì mầm tình tua tủa trên mặt. Hiền Anh không thi cùng trường với mình. Năm cuối cấp chia tay chỉ đề nghị mình ghi vài dòng trong lưu bút. Con gái cấp ba dữ quá, toàn kết bạn với con trai ở ngoài trường. Mấy thằng mặt già như rễ cây, chạy xe hai kỳ đến cổng trường đón bạn gái nẹt pô ầm ĩ. Bụt chùa nhà không thiêng mà! Bây giờ mình chỉ mơ có Hiền Anh để đi học cùng, mình có bao nhiêu chuyện để kể nhá, mà cũng thích nghe Hiền Anh kể chuyện nữa cơ.

Đại học. Nhan sắc của mình bị thời gian, khí hậu nóng ẩm nhiệt đới gió mùa ở VN và sự thờ ơ của nữ giới tàn phá không nương tay. Có thằng bạn thân mô tả: “Mặt mày nhìn kỹ lộ rõ cả đầu lâu”. Bây giờ mà có bạn gái thân thì tốt quá! Chẳng cần xinh đâu, tính tình hiền hậu là được, quan trọng là chịu kết bạn với mình. Sớm hôm đi về lẻ bóng buồn quá ai ơi. Nhanh lên không ra trường mất rồi!

Ra trường. Đi làm chỗ này chỗ nọ, chẳng có đồng nghiệp nữ nào thèm liếc. Soi gương thấy mình giống cái điện thoại đời cổ, vỏ xước phím lô, sóng chập chờn pin 1 vạch, thi thoảng lại sụt nguồn. Nói thế nhưng vẫn thèm có bạn gái, xinh thì không dám mơ rồi, ngay cả hiền hậu cũng không cần nốt. Cứ là con gái, mình mẩy tóc tai tứ chi đủ cả là phải lòng ngay.

Up to now. Mình đã quên hẳn thói quen soi gương mỗi buổi sáng. Việt Nam có 2 nhân vật xấu xí nhất trong lịch sử văn học là Trương Chi và Sọ Dừa, 2 vị này nhất định sẽ bớt mặc cảm nếu sống cùng thời với mình. Hy vọng có bạn gái hơi bị mong manh, giống như xem đá bóng, đội nhà bị dẫn trước 3 trái không gỡ, hiện giờ là phút bù giờ thứ 4 của hiệp 2. Thằng bạn thân (lại 1 thằng bạn thân) góp ý chân tình: “Mày hiện giờ không còn quyền đặt tiêu chuẩn bạn gái đâu. Cứ là con gái, trời mưa biết chạy vào nhà là được!”
    Ừa nhỉ, tao cũng có cần gì cao xa đâu, trời mưa biết chạy vào nhà là được. Ví dụ trời mưa không vào nhà mà cứ đứng giữa sân ngửa mặt lên cười tao cũng OK, tao sẽ ra sân đứng cạnh cô ấy, 2 đứa nắm tay nhau... cười.

đọc câu chuyện mà thấy giống mình thế:pitire:
  2. tiengset

tiengset Active Member Cựu BQT

[Truyện ngắn]Lấy chồng đi

Tình cờ đọc được dòng tâm sự này của 1 ai đó. muôn chia sẻ với cả nhà:=D
    Sống cùng khu tập thể của công ty, nó và chị Thuận hợp nhau vô cùng đặc biệt ở quan điểm “Ở vậy nuôi thân béo mầm” dù chị đã “băm bốn nhát” còn nó thì đang dò dẫm bước sang “băm”.

Thực ra do tính nhút nhát kèm với nhan sắc không có gì nổi bật lúc nào cũng co ro nơi xó nhà, nhìn thấy giai là mặt đỏ tưng bừng, miệng mím chặt thành ra sau bao cuộc mối lái chị Thuận vẫn phòng không. Còn nó, vốn đã một lần xúc động trước tình yêu nhưng vì người ta đi nước ngoài du học rồi quyết định định cư luôn bên đó, nói lời chia tay khiến nó bị tổn thương và cảm thấy sợ tình yêu, sợ rằng tình cảm mình dành cho người kia vẫn lớn không còn chỗ cho người khác. Để bắt đầu chuyện tình cảm nó tự thấy mình không còn đủ nhiệt tình, nói đến tình yêu nó thấy đúng là trò nghịch dại.

Nó với chị cứ ríu rít với nhau, rủ nhau đi shopping mỗi ngày tan ca, mua đồ mới rồi gật gù, nức nở khen nhau. Cuối tuần chị về quê chơi với mẹ và mấy đứa cháu con anh trai, chị gái. Nó thì đi chơi với mấy đứa bạn thời đại học, khi bọn đó chồng con bận rộn thì nó đi du lịch chỗ nọ chỗ kia. Tháng mới về nhà một lần vì mỗi lần về lại thấy mẹ cau mày thở dài, tiếng thở như đã cố kìm lại mà vẫn khiến nó nghe được và đôi khi chột dạ, sốt ruột và thương bố mẹ.

Bản tính nó lành lạnh lại pha chút bốc đồng đâm ra người nào không hiểu thì khó mà tiếp cận. Em trai chị làm cùng công ty nhắn tin làm quen, đưa đẩy, sau một hồi thì bạo dạn hỏi han: “Em có người yêu chưa?” Nó đáp: “Anh chưa thân thiết đến mức để em thổ lộ điều ấy”. Thế mà anh này cũng chẳng biết điều mà rút lui, cứ dai dẳng, nhiệt tình tìm cách lại gần nó, làm nó bực mình đặt tên trong điện thoại là “đỉa đói”. Chị Thuận ngạc nhiên: “Tay đó cũng được đấy chứ!”, Nó gằn lên: “Nhưng độc thân còn được hơn”.

Nó sẽ vẫn tôn thờ, vinh danh chủ nghĩa độc thân nếu không có một lần “mối tình đầu” vào nick hỏi thăm khi nó online, nó gõ liên hồi, như muốn nói rất nhiều để thể hiện cuộc sống thoải mái hiện giờ và bày tỏ rằng nó yêu hiện tại. Anh chỉ điềm đạm gửi mặt cười và chúc nó luôn vui vẻ và hạnh phúc với sự lựa chọn của mình. Nó hỏi về anh, anh gửi cho nó trang web anh làm tặng hai đứa con. Tự dưng nhìn ảnh gia đình anh, nó bỗng dâng lên cảm giác tị nạnh, chỉ là ghen với vợ của anh thôi, sao cô ấy có được người giỏi giang và tình cảm như anh, sao cô ấy lại có những đứa trẻ như thiên thần thế kia? Gia đình anh cách xa nghìn trùng vậy mà khiến lập trường của nó lung lay. Khi trong trang web vợ anh ghi lại những tình cảm, tâm sự bao khó khăn khi cùng chồng nuôi dạy con ở xứ người, nhưng dù có bao chông gai cô ấy cũng vẫn rất hạnh phúc vì có chồng, có con... nó bỗng thấy mình lẻ loi, thiếu thốn điều gì đó!

Một lần vào trông cô em sinh con trong bệnh viện, nhìn cảnh một ông bố vừa cõng đứa con lớn 4 tuổi vừa lục cục pha sữa cho đứa nhỏ vừa sinh, mẹ nó chưa có sữa mà nó mỉm cười, người đàn ông đó có vẻ vui với cái “đuôi” của mình, anh nhìn vợ trìu mến đồng thời khéo léo thành thục bế ẵm và cho đứa nhỏ uống sữa, trong lúc người vợ vẫn còn mệt đang thiu thiu ngủ, hình ảnh gia đình nọ khiến đêm ấy nó trằn trọc…

Tự dưng tính bốc đồng nổi dậy, nó nhắn tin cho “đỉa đói” lúc đồng hồ đang chỉ sang một ngày mới: “Anh có biết pha sữa và cho con ăn không, có thể vừa cõng đứa lớn vừa pha sữa cho đứa bé uống không?”. Nhận được tin hồi âm, nó cười thầm và nghĩ thể nào cũng bị mắng là dở hơi cho mà xem, nhưng không, tin đó là: “Không hiểu ý em lắm nhưng anh tin những việc đơn giản đó anh làm được!”.

Có thế thôi mà con tim tưởng như đóng băng của nó ấm dần rồi bắt đầu rung động, nó nhủ với lòng mình: “Từ giờ sẽ hồi âm tin nhắn cho “đỉa đói” từ tốn và có tinh thần hợp tác, xây dựng hơn”.

Sau đó gần một năm thì nó quyết định lên xe hoa cùng “đỉa đói”, hôm ấy nó phấn khích nhắn tin cho chị Thuận: “Lấy chồng đi chị ơi!”.

Chị nhắn lại vờ ra vẻ hậm hực: “Biết rồi, nỡm ạ! Hạnh phúc nhé!”
    Hạnh phúc là gì nhỉ? đơn giản là chỉ là những mong ước giản đơn các men nhỉ!=D. Ko biết các men thế nào . chứ sét mình thì cũng đã mơ về " Ngôi nhà và những đứa trẻ rồi" ;)). HY vọng các bạn sớm tìm được hạnh phúc xunh quanh ta.
  3. Cá Béo

Cá Béo Member Cựu BQT

=)) tuyển chồng, tuyển chồng =))
  4. Thất Sát

Thất Sát Super Moderator Cựu BQT

Title thế kia còn tuyển gì nữa :sad:
  5. _chanhleo194_

_chanhleo194_ Active Member Cựu BQT

Tuyển chồng, tuyển chồng đây :x:x:x =))
  6. Goicauvong

Goicauvong Moderator Thành viên BQT Thành Viên BQT

Tuyển chồng thật, ông hờ ạ ;))
  7. Mirake

Mirake Member

Một nơi rất gần mà lại rất xa... đi mỏi cẳng luôn
    hờ hờ.... đấy là những người 25.....
    tất cả vẫn còn xa lắm ;))
  8. Thất Sát

Thất Sát Super Moderator Cựu BQT

:lmao: vậy tớ hợp pháp hóa bà hai và bà ba về được rầu :agree:
  9. teodihoc

teodihoc Active Member Cựu BQT

Sai lầm của cả 1 thế hệ :))
  10. Goicauvong

Goicauvong Moderator Thành viên BQT Thành Viên BQT

...khi mà tuyển chồng vào cái thời đại mà người ta thức đêm xem bóng đá khà khướt thỏa thuê rồi trá hình là học bài vất vả thâu đêm và thất hứa với con nhà người ta :yoyo11:
    Hehe cậu đào hoa gớm nhở, mỗi tội có họ Tưởng thôi, mỗi em Fishy Ngoan Hiền nhà mình dại dột chứ còn ai nữa mà hai với ba :-? =))
  11. hoangha_dtA

hoangha_dtA Moderator Thành viên BQT Thành Viên BQT

Có tuyển phi công hem :)
  12. Milan_no.1

Milan_no.1 Active Member Cựu BQT

Lấy chồng làm gì vậy? =))
  13. wjndy_TCDNB

wjndy_TCDNB New Member

câu chuyện hay :X
  14. toiyeuai0206

toiyeuai0206 New Member

lấy chồng vào béo hơn ấy chứ!!!:yoyo82:
    Ko có chồng ối chị tiếc:yoyo39::yoyo39::yoyo39:
  15. chuha

chuha New Member

cái này trên báo Dân trí, mình vừa đọc lúc trưa =D
    ko có n.y => thỉnh thoảng nhìn mấy bạn có đôi có cặp mà :yoyo81:
    nhưng đấy chỉ là "thỉnh thoảng", còn lại đa số time mình vẫn thấy vui vì lượn lờ mà chả bị ai khác ADN "hỏi thăm" =)) =))

_25 lằm gì mà đã ế, ta quyết định 28 thì đã sao_ :)) :))
  16. puka

puka Member

j mà có vẻ tự ti thía :))
  17. Mike mai

Mike mai Banned

Bao giờ biết yêu thì có.
  18. syaoran76

syaoran76 Member

cái cuối cùng nghe ảo quá, thế thì khác gì làm người khác tưởng 2 người trốn trại ra đâ
  19. :::NGÀYKHÔNGVỘIVÃ:::

:::NGÀYKHÔNGVỘIVÃ::: New Member Cựu BQT

Tự ti quá =.='.....................................................
  20. sat thu mat thon

sat thu mat thon Active Member

Cái gì đến sẽ đến, sao phải xoắn :))
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.