Loading

[Tổng hợp] Tất cả Q&A về khoa Thương mại quốc tế

Thảo luận trong 'Nhóm ngành QTKD & Marketing' bắt đầu bởi glorymu, 30/1/11.

1. glorymu

glorymu New Member

vì nhiều ng đăng kí hơn nên điểm cao hơn thui =.='.
    Mà học thì chọn khoa đc đc tý mà học bạn ợ.vào mấy khoa kiểu thế này nó cứ thế nào ý :))
  2. Tomie_Ngo

Tomie_Ngo Active Member Cựu BQT

2 ngành em nhắc đến KTQT và TMQT đều thuộc khoa Kinh tế và Thương mại quốc tế, cùng 1 khoa, mấy cái ghi thuộc ngành nào trong quyển Những điều cần biết ấy cũng không chuẩn đâu=D, chỉ chuẩn mã ngành thôi.
    Nhiều người giỏi đăng ký vào thì điểm nó cao lên thôi mà, cùng 1 khoa đâu phải là bằng điểm nhau, như Kiểm toán với Kế toán năm ngoái chênh nhau đến 3 điểm đấy thôi mà cùng 1 khoa đấy=D
  3. Tomie_Ngo

Lấy 24 điểm mà vẫn chưa được chú xếp vào loại ĐƯỢC ĐƯỢC à=))
  4. trang2

trang2 New Member

nhưng mà tại sao lại xếp ktqt,tmqt riêng rẽ như vậy ạ?sau này lại gộp làm một và thậm chí trong quyển Tìm hiểu về các trường đh,cđ,ngta cũng xếp riêng như vậy anh ạ,và chtrình đào tạo không hề liên quan gì nhau,tmqt d1 lấy có 20đ,trong khi ktqt lấy tận 23,rồi khi em gọi đt hỏi trong trường thì lại trả lời khoa tmqt đó lấy 23đ d1 năm ngoái anh ạ? T.T Sao lại không thống nhất gì thế ạ.
  5. Tomie_Ngo

Có ai nói là chia ra để rồi vào học lại thành 1 đâu? Em lại quy đồng giữa khái niệm khoa và chuyên ngành với lớp à? 1 khoa có nhiều chuyên ngành, 1 chuyên ngành có 1 hoặc nhiều lớp. ok? Và thí sinh đăng ký vào chuyên ngành nào nhiều mà sau đó đạt điểm cao thì điểm chuyên ngành đó cao, cho dù là có cùng khoa đi chăng nữa. ok? Còn điểm số là thống nhất toàn diện với KQ công bố rộng rãi trên khắc các báo mạng
  6. lady_gaga

lady_gaga New Member

hj, năm nay em cũng định thi kinh tế quốc dân.
    KTQT lấy điểm cao hơn TMQT nhưng chương trình đào tạo cũng gần giống nhau ạk?
    Có nghĩa là KTQT ko hot hơn TMQT fải ko ạk?
  7. lady_gaga

lady_gaga New Member

XIn chào bạn. Mình cũng đã đăng ký TMQT rồi, có thể sau này bmình đc học cùng lớp đấy!
  8. Tomie_Ngo

Quả thực là anh không hiểu khái niệm HOT trong câu hỏi của em=D, nhìn chung cái nào em chọn cũng ok cả
  9. HOANFTAT

HOANFTAT New Member

học cái nào cũng được ,nhưng anh học KTQT nên khuyên em thi ktqt vui cực :))
  10. Lâm Đạt Lãng

Lâm Đạt Lãng New Member

Xin được hỏi về Thương Mại Quốc Tế

Chào các sư huynh, sư tỉ! Tiểu đệ đang định thì vào trường mình, bị thích Kinh tế quốc tế nhưng chắc ko đủ sức, chỉ hi vọng Thương mại quốc tế thôi (vì chỉ tầm đc 21, 22đ khối D):) Vậy nên, anh chị nào đang học Thương mại quốc tế thì cho em hỏi, học TMQT có hay ko ạ? Các thầy cô thế nào ạ? Và sau này ra trường có thể làm được việc trong ngân hàng ko ạ? Thanks!
  11. nguyenphuonghung

nguyenphuonghung New Member

a đang học thương mại quốc tế. nói thật là ko bằng kinh tế quốc tế đâu em ah. nhưng giỏi hay ko là tùy ở mình, lên đại học khác lắm, môi trường lớp chuyên ngành ko quan trọng lắm đâu, học ngành gì cũng ko xoắn lắm đâu. em cứ đăng kí mà thi, biết đâu sau này a e mình lại thân nhau =D
  12. vanhai1903

vanhai1903 New Member

Năm nay đâu đc đăng ký theo chuyên ngành nữa đâu e. nếu e muốn 2 chuyên ngành đó chỉ có thể đăng ký ngành QTKD thôi. Còn sự khác biệt 2 chuyên ngành này cũng k nhiều đâu, đúng hơn là tất cả chuyên ngành.Tất cả các chuyên ngành về cơ bản 60 -70% các môn học gần tương tự nhau. Còn sau này e muốn vào làm ngân hàng hay cty nào đó còn tùy thuộc vào vị trí đó ng ta cần ng ntn,và khả năng e có phù hợp hay không thôi.
  13. Lâm Đạt Lãng

Lâm Đạt Lãng New Member

vâng, đăng kí vào QTKD thì em biết rồi. Học TMQT thì có thể làm gì trong ngân hàng anh nhỉ? hay chỉ làm đc ở xuất nhập khẩu thôi ạ?
    hỳ, hi vọng là thế. Mà KTQT hơn TMQT ở điểm nào anh nhỉ? thấy 2 chuyên ngành cùng thuộc khoa Kinh Tế và Thương Mại Quốc Tế mà anh nhỉ?
  14. vanhai1903

vanhai1903 New Member

Có thể làm thanh toán quốc tế chẳng hạn có thể nhiều vị trí khác. ở TMQT e đc học tín dung, thanh toán TMQt,TM điện tử,... HỌc KTQD e có đủ kiến thức cơ bản của 1 nhà kinh tế, nên a nghĩ e đừng lo ra làm gì. Mình trước mắt nên cố gắng học như thế nào, tư duy ra sao thôi.
  15. luisNEU

luisNEU Active Member

con trai à...vô TMQT đê...nhiều gái xinh lắm ::x:
  16. Lâm Đạt Lãng

Lâm Đạt Lãng New Member

thanks anh ạ!
    gái xinh thì ở đâu chả có anh :)
  17. magic_star

magic_star New Member

Cho em hỏi thương mại quốc tế vào ngân hàng có được ưu tiên ko ajk?
  18. Lâm Đạt Lãng

Lâm Đạt Lãng New Member

Bạn ơi, bạn vào Google, Search: ngân hàng tuyên nhân sự tốt nghiệp quản trị kinh doanh. Đọc phần yêu cầu tuyển dụng thì hiểu. Tớ lúc đầu cũng băn khoăn lắm. Nhưng giờ thì yên tâm thi QTKD rồi :))
  19. khanh_darker

khanh_darker New Member

thương mại quốc tế hay lắm em à !đối vs a nó rất tuyệt
  20. Tomie_Ngo

Chưa lo đầu vào đã lo đầu ra có được ưu tiền gì ko à? Em có vẻ lo xa quá nhỉ? Cố gắng vào ngành, rồi cố 1.5 năm để vào chuyên ngành đã, thời gian còn nhiều để tính chuyện lâu dài mà em=D