Loading

[Tổng hợp] Tất cả Q&A về khoa Thương mại quốc tế

Thảo luận trong 'Nhóm ngành QTKD & Marketing' bắt đầu bởi glorymu, 30/1/11.

1. glorymu

glorymu New Member

năm nay em thi đại học,dự định đăng kí ngành thương mại quốc tế.theo như tìm hiểu của em thì học khoa này ra có thể là ở bộ phận thanh toán quốc tế,nhân viên xuất nhập khẩu....nếu như đúng chuyên ngành
    các anh chị cho e hỏi tương lai của ngành thương mai quốc tế sẽ như thế nào,khả năng xin việc trong lĩnh vực này trong tương lai.các anh chị học khoa này chắc đã đc biết trong quá trình học phải không ạ.
    cho em hỏi luôn,thuong mại quốc tế 1 năm lấy chỉ tiêu mấy,môi khóa có bao nhiêu lớp?
    monh đc giải đáp
  2. phongkt

phongkt Member

Trong giai đoạn hiện nay, Việt Nam đang cố gắng để hội nhập với các nước trong khu vực và thế giới. 1 phần tăng tình đoàn kết giữa các quốc giá ( về chính trị), mặt khác còn là sự thỏa hiệp các hợp đồng trao đổi mua bán hàng hóa giữa các nước. Quá trình hội nhập gắn liền với TMQT. Việt Nam càng hội nhập thì TMQT ngày càng phát triển. Đó là chuyện của tương lai.

Học TMQT, em có thể làm việc trong các phòng ban Thanh toán quốc tế ở các Ngân hàng, hoặc các DN XNK. Ngoài ra, em có thể hoạt động trong lĩnh vực Hải quan, các phòng ban XNK khác của các DN. Hiện nay để tồn tại và phát triển, các DN đều có xu hướng nhập khẩu những hàng hóa mà mình sản xuất với giá thành cao và xuất khẩu những mặt hàng mình chiếm ưu thế, vì vậy DN nào cũng quan tâm đến lĩnh vực XNK. Điều đó có nghĩa nếu làm việc cho tư nhân, em có thể làm ở DN nào cũng được :) ( Tất nhiên có liên quan đến hoạt động mua bán trao đổi với nước ngoài).

Chuyên ngành TMQT từ trước đến nay chỉ có 1 lớp thôi em ạ, lấy từ 50-80 sinh viên ( tùy khóa)!
    Hy vọng đã thỏa mãn câu hỏi của em :)
  3. glorymu

glorymu New Member

cảm ơn anh.
    cho em hỏi tiếp =D,thế TMQT vs KTQT thì có khác nhau nhiều ko ạ?
    KTQT mỗi khóa có bao nhiêu lớp?
    mà sao tmqt mỗi khóa chỉ có 1 lớp mà điểm chỉ lấy ngang sàn thôi nhỉ?.hay là ít ng đkí quá vì chưa biết tương lai của nó như thế nào???
  4. phongkt

phongkt Member

TMQT thuộc ngành QTKD, còn KTQT thuộc ngành Kinh tế. Nội dung của 2 chuyên ngành này cũng có nhiều điểm chung. Còn về điểm khác biệt, KTQT rộng hơn so với TMQT. KTQT tập trung tìm hiểu những vấn đề của nền kinh tế vĩ mô, TMQT cũng có nghiên cứu qua nhưng tập trung vào quá trình chuyên môn hóa cụ thể, chứ không xét chung chung như KTQT.

KTQT thì có nhiều lớp hơn, trải đều từ A-F ( xét cả hệ ngoài chính quy). Còn TMQT chỉ có 1 lớp. Không giống như trường Thương mại hay Ngoại thương, ở bên đó chuyên ngành TMQT được quan tâm hơn nhiều( vì 1 phần tên của 2 trường đó đã phản ánh đến hoạt động Thương mại cũng như việc trao đổi với nước ngoài), trường KTQD đào tạo ít chuyên ngành TMQT là do trường mình đào tạo chung chung, nhiều lĩnh vực, không tập trung chuyên sâu hẳn như 2 trường khác. Điều đó cũng được phản ánh khi dân TMQT của trường mình hiểu biết nhiều nhưng k giỏi thực hành, trong khi 2 trường kia lại có lợi thế hơn.

Lựa chọn ngành nào là chuyện của em, TMQT thiên về Quản trị, còn KTQT thiên về mặt kinh tế nói chung hơn. Ngoài ra( nói vui thôi), tại sao trên Thế giới lại có TỔ CHỨC THƯƠNG MẠI THẾ GIỚI mà không có TỔ CHỨC KINH TẾ THẾ GIỚI, điều đó cũng cho thấy TMQT được chú trọng đến như thế nào :)

Hy vọng em đã thỏa mãn :)
    duongdungk54neu thích bài này.
  5. glorymu

glorymu New Member

cảm ơn a.
    thế ngành QTKDQT vs TMQT thì sao ạ.có nhiều sự khác nhau ko?.
    năm này nhiều ng đăng kí kinh tế quốc dân quá.sợ điểm tmqt tăng lên.vì cả trướng có 1 lớp thôi à
  6. thichdidem2609

thichdidem2609 Active Member Cựu BQT

Trong khoa TM&KT QT có 3 chuyên khoa liên quan tới "quốc tế":
    - Kinh doanh quốc tế
    - Kinh tế quốc tế
    - Thương mại quốc tế

Xét về mặt bằng giáo viên thì khoa kinh doanh quốc tế củ chuối nhất, điểm chấm khá chặt và khá là khó chịu về kiểu hành là chính. Anh dù điểm cũng nhàng nhàng, trên 7.5, chưa đến nỗi phải bức xúc nhưng vào khoa này thì ai cũng phải có lời chế :<. TMQT thì anh không biết. Nhưng rất thích các giáo viên bên khoa KTQT luôn tạo điều kiện cho sinh viên mọi mặt: điểm, nghề nghiệp, etc. Nói chung, rất thích bộ sậu giáo viên bên khoa này.
  7. phongkt

phongkt Member

QTKDQT thuộc khoa QTKD nên anh cũng không nắm rõ lắm. Nhưng KTQT và QTKDQT đều nêu lên những điều chung chung, còn TMQT đi tìm hiểu quá trình chuyên môn hóa và phân công lao động khá cụ thể. Tóm lại, nếu em muốn có 1 nền tảng kiến thức bao quát, em nên học QTKDQT hoặc KTQT. Nếu muốn học và theo làm về XNK, em nên học về TMQT.

Em cũng đừng lo về điểm thi, TMQT năm nào cũng bằng điểm sàn. Nếu số lượng sinh viên dự thi vào TMQT đông thì nhà trường cũng sẽ mở thêm lớp chuyên ngành.
  8. glorymu

glorymu New Member

thế thầy cô ở TMQT thì sao ạ?:16:
  9. muoivung89

muoivung89 New Member Cựu BQT

Thẳng thừng ra mà nói là thầy cô KTQT tạo điều kiện cho sinh viên nhất, TMQT thì tạo điều kiện nhưng có kèm điều kiện ;)), KDQT thì.. còn tùy :)):)).

Các bạn mới vào trường thường quá lo chuyện đầu ra, nếu lo như thế thì anh thật là cố gắng mà thi Kiểm Toán hay nhảy sang Bách Khoa, Xây Dựng, Giao Thông... ý; còn nói chung thì phải xác định tự hoàn thiện mình là chính, khoa nào cũng như khoa nào thôi!
  10. glorymu

glorymu New Member

đầu ra cũng quan trọng lắm cher anh.
    điều kiện kèm có cao quá ko anh :))

mà KTQT mỗi năm có mấy lớp nhỉ?(chỉ chắc hệ ngân sách thui)
  11. phongkt

phongkt Member

Em nên tìm hiểu về chuyên ngành mình dự định thi thay vì hỏi xem thày cô khoa đấy như thế nào? Anh nghĩ vậy!
    Ngoài ra KTQT mỗi năm có khoảng 4 lớp chính thức ngay từ ngày nhập học. Sau 1 tháng thì mở thêm khoảng 2-3 lớp giành cho hệ ngoài ngân sách ( theo chương trình đào tạo liên kết với Vietcare thì phải). Trải đều các chuyên ngành từ A-F!!
  12. glorymu

glorymu New Member

hìhì em cũng chỉ hỏi cho biết thôi.
    mà em đọc trên mạng thì thấy mọi ng nói,học mấy khoa Ktế vs quản trị chung chung lắm,sau này ra trường chẳng biết mình đc đào tạo chuyên sâu cái gì.còn em thì lại muốn định hướng cho sau này luôn.
    nhưng mà kinh tế quốc tế thì sao nhỉ?:yoyo45:
    h cũng đag phân vân tài chính doanh nghiệp quá ( nhưng ma sợ lực ko tới nổi):yoyo195:
  13. lamhongquanghp

lamhongquanghp Member

mình học ktqt gần 2 năm cũng chưa biết sẽ làm gì:))
    cơ mà cái nào có chữ quốc tế thì tiếng anh cũng cực kì cần thiết
  14. glorymu

glorymu New Member

oài,bạn nói nghe có vẻ bình thường quá
  15. dino

dino New Member

học kinh tế quốc tế đi cưng, dân ktqt nè. Các ngành khác ko bít nhưng học KTQT cảm thấy rất hay ;)
  16. glorymu

glorymu New Member

uh.hay ở đây là hay về nhưng gì chị đc học hay là về bạn bè thầy cô ạ.
    mà học kinh tế quốc tế sau này ra trường xin làm việc thì có thể làm dc nhiều lĩnh vực khác nhau ko ạ?
  17. lionheart

lionheart Member

Ktqt muôn năm!
  18. _NVT_

_NVT_ New Member

Theo anh thì học ở môi trường này thì khái niệm về "quốc tế" rộng lắm,anh học TMQT và anh thấy rất được,chỉ có duy nhất 1 TMQT mà thôi,anh không thích nhiều lớp.Em nên xác định về nhu cầu của em,muốn làm công việc mai sau như thế nào để chọn lĩnh vực mà mình sắp học.Đừng nhìn nhận vào phần điểm và điều kiện vào thầy cô giáo sắp tới,vào môi trường đại học thì chỉ có khả năng tự học thôi.Kiến thức là 1 chuyện,nhiều thứ mình còn thiếu lắm.học ở đây anh thấy chưa thiết thực,đa phần học "chay".
  19. sondg271

sondg271 Member Cựu BQT

Các bạn trẻ hiểu KTQT mình thế =)) 2 bác thichthidiem vs muoivung KDQT phải ghen tỵ đấy =))
    bất ngờ vì hiểu biết của bạn phongkt, đầy tính học thuật :)) sau này bạn ý sẽ phù hợp vs nghề nghiên cứu đấy =D
  20. glorymu

glorymu New Member

à cho em hỏi thế nếu học bên KTQT thì khi tốt nghiệp bằng sẽ là của ngành Kinh tế,còn nếu học TMQT vs QTKDQT thì sẽ là của ngành quản trị phải ko ạ.?