Loading

[Tổng hợp]Tất cả Q&A về chuyên ngành kinh tế đầu tư

Thảo luận trong 'Nhóm ngành Kinh tế' bắt đầu bởi kara2581991, 15/6/09.

1. Tomie_Ngo

Tomie_Ngo Active Member Cựu BQT

Ngày xưa là bộ môn KT Đầu tư và không thuộc khoa NHTC đâu, chỉ duy nhất K50 trong cuốn "những điều cần biết ..." có xếp đầu tư vào cùng NHTC và lấy điểm theo khoa NHTC cũng như những người không đủ điểm vào TCDN và NH cũng có thêm sự lựa chọn là KT Đầu tư, nhưng sau đấy đầu tư đã thành 1 khoa riêng biệt và về cơ bản là chưa bao giờ thuộc khoa NHTC, cũng như chưa bao giờ sinh hoạt chung (vì ban đầu có buổi họp đại diện các lớp của khoa NHTC thì không có các lớp KT Đầu tư), đến nay thì số lớp của chuyên ngành này rất đông, cũng như hoạt động vẫn không ngừng để trở thành một khoa mạnh trong trường
  2. Boyxitrai_9x12

Boyxitrai_9x12 Member

Kinh tế đầu tư

Anh chị nào đang học kinh tế đầu tư cho em hỏi tí: em đang học lớp 12 định thi ngành ktdt nhưng em không biết rõ về ngành này lắm! Không biết học ngành này xong thì có thể tự xin được việc làm không? mà làm việc có vất vả lắm không? anh/chị nào trả lời hộ em với?
    Thank anh chị!
  3. Boyxitrai_9x12

Boyxitrai_9x12 Member

Em cũng xem qua rùi nhưng không hiểu mấy. Hì năm nay tưởng ktqd tuyển sinh khác, hình như chỉ đăng kí mỗi ngành thui? thế cho em hỏi đăng kí như thế thì mấy đứa điểm cao nó vào hết mấy ngành ngon ạ?
  4. Elen

Elen Well-Known Member Cựu BQT

Em không hiểu về điều gì thì có thể hỏi trực tiếp tại topic này em nhé :) anh ngaotang là sinh viên năm 4 khoa đầu tư và giờ đang đi thực tập đấy em ạ ;)) có gì thì anh ấy tư vấn nhiệt tình ;))
    Về vấn đề năm nay ktqd tuyển sinh khác, chỉ đăng kí mỗi ngành thôi: điều này là đúng. Em đăng kí như vậy thì sau khi vào trường rồi, trước khi phân khoa các em sẽ cùng phải học một số môn đại cương như: triết học, tư tưởng HCM,....... và sau đó dựa theo kết quả học tập trong đh của em cũng như nguyện vọng của em để phân khoa em nhé. Không chỉ vậy tới lúc đó em sẽ "chững chạc hơn" trong chọn ngành học phù hợp với mình :)
  5. Blue Moon

Blue Moon Cáo Béo Cựu BQT

Xét tuyển thế này thì ngành ngon chỉ còn mỗi kế toán kiểm toán thôi e đâu ra nữa mà vào hết. Giờ từ đầu tư cũng bằng nông nghiệp cả, các em năm sau cố gắng học tập 1.5 năm đầu là sẽ vào được ngành ngon thôi ^^
  6. Milan_no.1

Milan_no.1 Active Member Cựu BQT

Năm nay trường mình tuyển sinh theo nhóm ngành nên không thể đăng kí chuyên ngành này nganh từ đầu.
    Kinh tế đầu tư thuộc ngành kinh tế và thuộc khoa Đầu tư, khả nănng xin việc thì chưa thể nói trước được, nhìn chung ngành nào cũng xin được việc và phụ thuộc vào bản thân là chính.
  7. Boyxitrai_9x12

Boyxitrai_9x12 Member

Cho em hoi them la nganh nay truong minh nam nay lieu diem co cao lam khong? Lieu em duoc tam 24diem lieu co do duoc nganh nay khong?
  8. Tomie_Ngo

Với cách thức tuyển sinh như năm nay nếu thực hiện thì dù em 30 cũng ko chắc chắn được vào Kinh tế đầu tư, vì em chỉ được đăng ký nhóm ngành Kinh tế, Kinh tế đầu tư thuộc nhóm ngành này, và sau đấy học 1.5 năm rồi mới phân chuyên ngành, khi ấy điểm học ĐH mới là điểm quyết định em vào học ngành nào=D, chúc em thi tốt và nhớ sử dụng tiếng việt có dấu trong mỗi bài viết
  9. Tomie_Ngo

Phiến diện quá, cho dù tuyển sinh cách nào thì cũng ko hẳn là tất cả điểm cao chót vót vào mấy ngành ngon, cơ bản với tùy người, tùy gia đình mà thế nào được gọi là "ngon", anh từng thấy có nhiều năm thủ khoa 30 điểm vào học Kinh tế Phát triển hoặc Kinh tế quốc tế hoặc Quản trị KD công nghiệp rồi đấy. Chọn ngành theo nghề chứ chọn theo điểm làm gì, dễ hẫng lắm
  10. sam.0406

sam.0406 New Member

Năm nay tuyển sinh khác nên em cứ vào trường đã, rùi sau một thời gian học các môn đại cương, cố gắng điểm cao để được chọn ngành nào em muốn
  11. D.A.N

D.A.N New Member

anh chị cho em hỏi: mọi năm kinh tế đầu tư chỉ tuyển khối a, nhưng năm nay học 1,5 năm rồi mới phân chuyên ngành, như vậy e thi khối d thì có khả năng vào KTĐT ko ạ?
  12. Tomie_Ngo

Nếu khối ngành Kinh tế có tuyển khối D thì em hoàn toàn có cơ hội. Chúc em thi tốt
  13. katori

katori New Member

Học kinh tế đầu tư thì có dc chọn ngoại ngữ thứ 2 ko ạ?
  14. Milan_no.1

Milan_no.1 Active Member Cựu BQT

Không em ạ, học tiếng Anh nhé =D. Tuy nhiên nếu muốn em vẫn có thể đi học ở các trung tâm Pháp, Ý, Hàn, Trung, Nhật... =D.
    Trừ Tài chính Pháp ra thì tiếng Anh là bắt buộc cả rồi =D.
  15. beruakimquy

beruakimquy New Member

các a/c cho e hỏi với:
    1, điểm sàn của ngành kt thì khoảng 24,5 ạ?
    2, sau 1,5 năm thì với thành tích tầm như thế nào thì mới đc vào khoa kt đầu tư ạ??
    tks các a/c nhiều!
  16. kiendieuday

kiendieuday New Member

Điểm sàn kinh tế khoảng 21 thôi e. sau 1,5 năm thì ngta xem xét điểm học và cả điểm thi đh thế nên e cứ đỗ ngành đã rồi cố gắng học ngon ngon là đc =D sau 1,5 năm mà điểm e tầm 8,5 trở lên là chắc đc suất Đầu tư roài =D
  17. beruakimquy

beruakimquy New Member

Điểm sàn kt 21 thui ý ạ??? ^^ thế thì okie r!!! Tks a/c vì câu tl này!! :-*
  18. beruakimquy

beruakimquy New Member

À! E hỏi lại vì 24,5 thì ước mơ hơi xa vời quá!! Biết khoảng 21 đ thì còn hi vọng để phấn đấu tiếp chị ạ!! ^^
  19. sam.0406

sam.0406 New Member

Điểm sàn là điểm chung vào trường em ạ, như 2 năm trở lại đây là 21 điểm, năm nay thì chưa biết thế nào. Nhưng đại loại cứ hiểu đơn giản là các em vào trường thì dù bao nhiêu điểm cũng 1 loạt như nhau cả, k phân biệt thằng 21 hay là đứa 30 , quan trọng sau 1,5 năm em phấn đấu, kết quả tốt thì em được học ngành có điểm cao hơn chút. Cứ phấn đấu đi :p
  20. [S]tar

[S]tar Member

Các bác đoán năm nay điểm ngành TCNH và Kế toán là bao nhiêu và ngành nào sẽ cao hơn hì, có đứa e thi nên hơi lo