Loading

Tại sao bạn lại chọn IBD???

Thảo luận trong 'Hệ đào tạo IBD' bắt đầu bởi Cananga, 27/7/13.

1. J0ker9x

J0ker9x New Member

Bài viết dài và chi tiết quá anh ơi :x . Em đọc 1 lần và chả nhớ đc tên quyển sách và tên các phần thi nào :-( . E sẽ bookmarks lại và tới cấp độ nào thì đọc lại cấp độ ấy vậy, anh có fb hay yahoo gì k thì cho em với, có gì em hỏi cho dễ anh ạ :-( . Mà 4 cấp độ mà anh nói là của năm 1 hả anh, hay dàn trải trong 4 năm thế :-(. Nếu là năm 1 thì em đọc đến cấp 4 thấy ghê quá, phải làm thuyết trình với các thứ 1 mình, em lại nhát, đứng lên trước lớp nói tiếng việt đã khó, giờ lại còn nói tiếng anh :-(. K biết trụ nổi qua năm đầu k nữa!
  2. _tRz_

_tRz_ New Member

Theo mình thì chỉ nên đăng kí học thêm giáo viên ở viện chứ ko nên để mấy anh chị tutor dạy thì vốn tiếng anh của anh chị ko hơn mình là mấy đâu. Muốn đc tutor thì nên tìm những ai đang học chung với mình và thực sự giỏi. Bên cạnh đó thì chỉ nên làm FCE và CAE, còn mấy quyển sách viện đưa thì thực sự là ko để làm gì hết. Chúng quá nhàm chán và hầu như là toàn những thứ biết rồi. Đồng ý là ko nên đốt tiền vào mấy trung tâm như ACET hay BC, vì học lên rất chậm. Trừ khi HỌC CỰC CHĂM, CỰC KỲ CÓ Ý CHÍ thì mới nên học. Nếu trình độ tiếng anh đang ở mức mới học thì nghe giảng viên ở đấy dạy chỉ như vịt nghe sấm thôi =D
    Trong thời gian học tiếng anh để qua các cấp độ thì TUYỆT ĐỐI ko áp dụng phương pháp xem phim rồi dùng sub, vì trong viện là học tiếng anh ACADEMIC chứ ko phải GENERAL, trong khi xem phim thì sử dụng phần lớn là các từ lóng và informal. Lớp mình trc đây có 1 đứa học t.a rất giỏi, nhưng writing thì điểm rất thê thảm, chỉ vì sử dụng quá nhiều từ lóng trong bài. Xem phim kèm sub t.a ảnh hưởng nhiều đến cách hành văn đấy. Tiếp nữa, phương pháp này chỉ sử dụng để học 1 cách từ từ, chứ trong 1 khoảng tgian vài tháng thì chắc chắn ko có tác dụng nhiều đâu. Nếu mục đích của năm đầu là học để SỬ DỤNG tiếng anh về sau thì ok, học theo nhiều cách đều có thể đạt đc. Nhưng cần phải biết rằng, năm đầu là để LOẠI sinh viên ra cho ĐỦ chỉ tiêu lên năm thứ 2, nên nếu nền tiếng anh ngay từ đầu chưa vững thì nhất thiết chỉ làm bài tập theo dạng bài thi của viện mà thôi.

Tối a sẽ up hoặc gửi link download các tài liệu a đề cập ở trong bài lên mạng rồi e chịu khó down về nhé. YH a là timrazekz
    4 cấp độ là học trong chưa đầy 1 năm đâu e. Bọn e sẽ học từ khoảng đầu tháng 10 đến đầu tháng 7 năm sau là kết thúc 4 cấp độ. Học thực sự căng đấy, đến khi vào học e sẽ cảm nhận đc
    yên tâm là đến cấp độ 4 e mới phải làm 1 mình, còn cấp độ 3 e sẽ làm theo nhóm, từ đó sẽ rút ra đc kinh nghiệm cho bản thân về sau.
    trc a cũng nhát lắm, chả hiểu sao từ khi vào IBD dạn hẳn luôn. Cơ bản là nói sai thì thôi e ạ, đừng sợ bị cười, vì ko ai đánh giá e khi e sai đâu lúc a vào cấp độ 2 hầu như là may mắn. Nói chuyện với ng nc ngoài còn chả hiểu gì, đến mức mà người ta phải gọi a ra 1 góc để nói chuyện với a bằng tiếng Việt lúc thi speaking ở trường thì thảm khốc lắm, hồi cấp độ 2 a là đứa có điểm speaking thấp nhất khoá mà học từ từ rồi sẽ lên, ko phải lo, có quyết tâm hay ko thôi. Viện thì cũng ko phải quá khắt khe. Nếu e thực sự học nghiêm túc thì Viện sẵn sàng cho e lên ngay. Đừng bỏ lỡ bất kì 1 cơ hội lấy điểm nào khi làm bài test, và đừng có bỏ làm project ;)
    lúc thuyết trình hay thi speaking thì e đừng nói thật mà chém gió ra, nói linh tinh gì cũng đc, càng nhiều thông tin thú vị, gây cười và nói lưu loát thì điểm sẽ cao. Khi viết thì ý tưởng chỉ chiếm 1 phần nhỏ thôi, phần lớn là ngta chấm cách viết của e, ngữ pháp, từ vựng có sử dụng đúng ko.
    Như mọi năm thì Viện có tổ chức 1 lớp tiếng anh ôn thi đầu vào, e cũng nên tham gia để củng cố thêm. Nếu muốn biết rõ hơn về lớp học này cũng như mọi thông tin về cách học trên viện, e có thể đến trường đh ktqd, nhà 6, tầng 3, phòng 304, sẽ có các anh chị sẵn sàng tư vấn cho e tất nhiên là anh chị sẽ ko nói rõ như a đã viết ở trên, nhưng cũng là những thứ e nên biết =D
    Thân ;)

Update:
    Cambridge Preliminary English Test (từ 2-6):http://www.vn-zoom.com/f255/tron-bo-cambridge-preliminary-english-test-tu-2-6-a-2623145.html hoặc http://www.vn-zoom.com/f255/fsvn-up...preliminary-english-test-1-6-pet-2475092.html

Cambridge First Certificate in English 1, 2, 3 (đọc hướng dẫn download nhé): http://blogchuyenanh.wordpress.com/2012/07/19/cambridge-first-certificate-in-english-1-2-3/
  3. Cananga

Cananga New Member

Nếu em muốn chuyển tiếp thì chị nghĩ hết năm thứ 2 em bắt đầu tìm hiểu là vừa ;) Chị không có ý địng chuyển tiếp nên mọi chi tiết về việc chuyển tiếp chị ko rõ lắm :) Ở viện mình mỗi năm 1 lần có những buổi tư vấn du học đó ;) Em cứ từ từ, mới năm nhất thì chưa cần vội đâu :))

@lilac: t là mentor khóa 8 mùa thu này :))

Mình nghĩ, mỗi người có 1 phương pháp học TA cho riêng mình, nên đừng làm các em mới rối trí. Trăm người trăm kiểu, các bạn tranh luận xem học thế này đúng hay thế kia đúng thì đc j. các em khóa 9 hãy tự tìm cho mình cách học mà mình thấy hữu dụng nhất :) Xem phim TA cũng đc, bật sub hay ko cũng đc, hãy chọn cái j các em thấy có hiệu quả nhất vs mình. Đừng bối rối khi anh/chị này nói cách này đúng hay sai ^^ Bọn chị nêu ra một vài cách học TA của bản thân, có thể phù hợp vs bản thân nhưng chưa chắc đã hợp vs các em. Vậy bọn chị đã list out những cách học TA rồi, các e thử từng thứ xem, và chọn cho mình cách học hiệu quả nhất nhé ^^

kể cả tự học, hay ra trung tâm TA, thì các em đều phải chăm chỉ :) cố lên, năm đầu là dễ nhất và chẳng có j đáng sợ đâu ;)

@tRz: bạn nói ko nên nhờ mấy anh chị mentor tutor vì vốn kiến thức ko hơn là mấy, thì có vẻ hơi coi thường bọn mình đó :)) xin lỗi nhưng mình cũng đã làm mentor đó bạn :)

Mình đồng ý là về tuổi tác, bọn mình chỉ hơn các bạn 1,2 hoặc 3 tuổi là cùng; nhưng không có nghĩa là bọn mình ko tutor nổi cho các bạn :) bạn học IBD chẳng lẽ ko biết chương trình "Peer Tutor" ??? thế bạn có hiểu peer tutor là j ko :)

Mình không nói bản thân, nhưng bạn bè mentor vs t có rất nhiều ng giỏi. Họ đều đc điểm ielts, hay các môn chuyên ngành rất cao.

Học vs những ng đã đi trc mình có 1 ưu thế là vì họ đã trải qua, nên họ biết các em sẽ cần gì nên các em học vs họ sẽ thấy gần gũi và dễ vào hơn.
    Chính vì vậy nêus các em có 1 mentor giỏi TA chẳng hạn, đừng ngại mà hỏi họ, vì họ sẽ có những lời khuyên tốt cho các em sau này :)

thân!
  4. _tRz_

_tRz_ New Member

Em đâu có ý coi thường các mentor đâu =D Đồng ý là các anh chị mentor là những ng đi trc, tất nhiên là có kinh nghiệm hơn nhưng e thấy trong cả năm học tiếng anh e chưa thấy mentor nào tutor cho sinh viên năm thứ nhất học tiếng anh cả. Tất nhiên là e biết chương trình "peer tutor", nhưng e thấy là chỉ huy động những sinh viên cùng khóa có sức học trội hơn để tutor những sinh viên còn yếu chứ ko thấy các anh chị khóa trên :) trc thì "peer tutor" vẫn duy trì ở phòng 406 theo như e biết. tuy nhiên thì đến khi vào tới cấp độ 4 thì đột nhiên ko thấy bất kỳ động tĩnh gì của chương trình này :)
    em cũng đồng ý là các anh chị khóa trên có rất nhiều người giỏi, có điểm IELTS và điểm các môn chuyên ngành rất cao, nhưng trong số những anh chị đấy, có bao nhiêu anh chị ĐÃ TỪNG tutor cho sinh viên khóa dưới :) e học xuyên suốt 4 cấp độ, và đã từng học lại bổ trợ ở cấp độ 3, và e chưa từng thấy trường hợp nào như vậy =D
  5. Cananga

Cananga New Member

Vậy các em có nhờ các anh chị không :) peer tutor chỉ diễn ra nếu có sinh viên có nhu cầu ^^ Vì là cá nhân nên có thể em ko biết, đến bh chị vẫn liên lạc vs nhiều bạn khóa 8 như em, và giúp đỡ họ trong học tập nếu chị có thể :) ko chỉ chị, mà nhiều ng khác cũng vậy :)

Vậy nên nếu e chưa hiểu rõ thì đừng nên đánh giá vội, sẽ gây thành kiến ko tốt vs các em khóa dưới, nhé ^^
  6. _tRz_

_tRz_ New Member

ok chị ;) ;) ;)
  7. minh210495

minh210495 New Member

đến trường mua hồ sơ thì thứ 7,chủ nhật có bán không hả mấy anh chị?
  8. _tRz_

_tRz_ New Member

Hình như là ko e ạh =D với cả mưa gió bão bùng thế này thì ko nên đi :) e có thể đến vào thứ 2 cho thoải mái =D hạn chót nộp hồ sơ còn dài nên cứ từ từ e ạh :))
    Bên cạnh đó, e có thể truy cập http://isneu.edu.vn hoặc http://neufie.edu.vn, mục Tuyển sinh/Đại học để rõ hơn về thời gian tuyển sinh của khoá 9 mùa Thu 2013 ;)
  9. minh210495

minh210495 New Member

vâng..em cảm ơn!! =D
  10. bestboy309

bestboy309 New Member

theo e được ở trên thì năm 1 là học để qua 4 lv t.anh thế còn những năm sau thì ntn ạ ... a chị có thể nói cụ thể về chương trình học cả 4 năm được không ạ
  11. _tRz_

_tRz_ New Member

12. J0ker9x

J0ker9x New Member

Cho e hỏi, giả như phải học lại hay thi lại thì phải đóng phí bao nhiêu? :-(

Sách như anh tRz nói thì mua ở đâu được? bn 1 quyển? E thấy mỗi loại đều có khoảng 5 quyền, nhiều thế k biết e có làm nổi k :-( . Với lại quyển RELIMINARY ENGLISH TEST ở cấp độ 1 ấy, nó có dễ quá k anh, liệu bỏ qua cấp độ 1 và làm luôn ở cấp độ 2 có được k?
  13. _tRz_

_tRz_ New Member

Mỗi 1 cấp độ thì e được thi lại Final test 2 lần, lần 1 là miễn phí, lần 2 là 800k. Nếu thi lần 2 vẫn ko qua thì sẽ phải học lại. Bình thường thì mỗi cấp độ học lại là ~10 triệu :-? tuy nhiên, ở cấp độ 3, nếu e thi trượt lần 2, e vẫn có cơ hội học lại trong 1 tháng để thi lại lần 3, phí học lại là 3tr (đã kèm thi lại lần 3), sau đó e sẽ phải học đuổi những bạn đã qua cấp độ 3 trc e, tức là e sẽ mất 1 tháng hè ;)
    Sách thì e có thể mua ở Hiệu sách Trang (chỗ đoạn Bà Triệu giao Lí Thường Kiệt, tuy nhiên đi ngược chiều về phí bà Triệu 1 chút), dễ tìm ý mà ;) còn quyển PET thì e bỏ qua cũng ko sao cả, nếu e thấy nó dễ thì tốt rồi, nền tảng t.a của e cũng ko phải là kém ;) e có thể làm thẳng lên FCE luôn, thậm chí là làm CAE. PET chỉ là để mở đầu thôi ;) làm FCE thì làm nhanh nhưng chắc nhé, vì rất nhiều bài thi của Viện đều lấy đề trong đấy ra mà, đặc biệt là 4 quyển FCE của Cambridge.
    Giá thì tối thiểu là khoảng 100k 1 quyển, càng lên cao thì giá càng cao, như quyển CAE 1 thì có giá là hơn 500k =D
    vì thế, khuyến khích e lấy file trên mạng về rồi mang ra hàng in, sẽ rẻ hơn rất nhiều, tầm 30 40k/quyển thôi ;) file nghe thì trong phần link download đã có sẵn rồi =D
  14. Smile*^_^*

Smile*^_^* Moderator Thành viên BQT Thành Viên BQT

ngoài lề tẹo: @_tRz_ tư vấn cho mình học tiếng anh, hiện tại trình độ English đang hơi kém , (rất khó để dịch từ tiếng việt sang Anh)
  15. _tRz_

_tRz_ New Member

cách của mình thì chi tiết ở cái bài dài dài ở trên ý =D còn muốn dịch từ tiếng Việt sang Anh thì yêu cầu vốn từ phải khá nhiều. Nếu mà nói suy nghĩ của mình bằng tiếng anh thì tìm các bài speaking của ielts rồi ngồi tập nói thôi (tìm ai giỏi để nói cùng, sửa giúp mình những lỗi sai luôn, hoặc là học 1 lớp speaking ở trung tâm), còn nếu là viết từ tiếng Việt sang anh thì nên học 1 lớp dịch thuật, sẽ lên nhanh hơn =D nhưng mà cơ bản thì vẫn phải có nhiều từ vựng, mà muốn lên từ vựng thì phải làm nhiều bài tập, đặc biệt là Reading, phải đọc nhiều ;)
  16. J0ker9x

J0ker9x New Member

Quyển First Certificate in English trong link download của a có 3 quyển :-? , hình như link đấy k down dc :-( . Nếu a rảnh thì up nốt mấy quyển còn lại luôn nhé
  17. _tRz_

_tRz_ New Member

em đưa email đây a share cho nhanh.
  18. J0ker9x

J0ker9x New Member

hôm trước e add yahoo anh rồi đấy, a chưa vào yh à :-S.
  19. Smile*^_^*

Smile*^_^* Moderator Thành viên BQT Thành Viên BQT

uh nhưng cái chính là ko ai rảnh để có thể ngồi sửa sai cho ,
    mình cũng có học dịch nhưng dạo này toàn nghỉ
  20. _tRz_

_tRz_ New Member

@Joker9x:
    e ngồi mò nhé, a lấy từ google drive của a nên hơi lộn xộn =D e ấn vào chữ "Tệp" rồi "Tải xuống" là ok ;) Nếu ko muốn mò thì đưa a cái mail đây, ghi rõ @gì ra a mới biết đc. A send vào hòm mail cơ
    @Smile: thế thì khó lắm. mình thì chỉ có mấy kinh nghiệm như vậy thôi =D thật ra thì nói nhiều là thành phản xạ ý mà, còn học dịch mà nghỉ nhiều thì khó lên lắm =D phải chăm cơ