Loading

[Thảo luận] Kinh tế công cộng - kì 1 - 2013

Thảo luận trong 'Ngành Kế hoạch & Phát triển, Môi trường & Đô thị' bắt đầu bởi trinhtuananh_0512, 19/7/12.

1. trinhtuananh_0512

trinhtuananh_0512 Super Moderator Cựu BQT

Thấy có bạn đặt câu hỏi thảo luận liên quan tới môn này nên post lên đây luôn :))
  2. maithy_hp

maithy_hp Active Member Cựu BQT

đúng công bằng ngang là đối xử như nhau vs những ng có đk ban đầu như nhau. các bạn cùng học trong 1 môi trường nên có đk ban đầu là như nhau.
    sai hhcc ko thuần túy vẫn xảy ra ht kẻ ăn ko (hh ko thể loại trừ)
    sai
    sai,đây là thất bại tt, hàng hóa khuyến dụng là loại hàng hóa mà tiêu dùng nó có lợi cho cả xã hội và người td nhưng vì lí do nào đấy mà ntd lại ko tiêu dùng, nên nhà nước khuyến khích dùng
    sai. 1 hoàn thiện P phải đk thông qua.
    ĐÚNG
  3. or4ng3_c4ndy_kool

or4ng3_c4ndy_kool New Member

Í, cho tớ hỏi nhé, thi có mấy dạng bài tập, gồm những dạng nào? Nếu ai đó thi rồi, còn nhớ đề thì post lên nhá! Sắp thi rồiiiii.....
  4. maithy_hp

t thi kì 1 năm ngoái ròi ko nhớ đề cụ thể!
    15 câu trắc nghiệm chỉ bỏ chương 4 thì phải
    1 câu bài tập 4 điểm, bài tập dạng trong sách thôi, c tham khảo thêm 5 dạng ở TH nữa =D
  5. huyen178

huyen178 New Member

Các bạn cho mình hỏi bài này nhé!
    Thị trường về thuốc lá là thị trường cạnh tranh hoàn hảo có hàmcầu Q=72-2P, hàm cung Q=12+4P. Chính phủ đánh thuế 6.000đ/bao vào người tiêu dùng. Tính
    1,Doanh thu trước khi có thuế, doanh thu gộp và doanh thu ròng sau khi có thuế
    Cả nhà có ai biết doanh thu gộp và doanh thu ròng tính ntn k? Thanks mọi người trước nhé!!!!!!!
  6. Gấu ú

Gấu ú Well-Known Member Cựu BQT

Hôm trước kiểm tra 20% Kinh tế công cộng, 15 câu lý thuyết 1 câu bài tập. Đây là những gì mình nhớ, các bạn thảo luận với mình nhé :X:X Sắp thi rồi.

I/ Đúng sai giải thích:
    1. Mức sản lượng tối ưu thị trường nhỏ hơn mức sản lượng tối ưu xã hội trong ngoại ứng tiêu cực và lớn hơn trong ngoại ứng tích cực.
    2. Tỷ lệ đói nghèo càng lớn thì phân phối thu nhập xã hội càng bất bình đẳng.
    3. Hệ số Gini của 2 Quốc gia bằng nhau thì hình thái phân phối thu nhập của 2 quốc gia là y như nhau.
    4. Chính sách bãi bỏ các giấy tờ con của Bộ, ban ngành nếu trái với Luật Doanh nghiệp là chính sách tương hợp với thị trường.
    5. Hiện tượng thông tin không đối xứng chỉ xảy ra khi người mua có ít thông tin về sản phẩm hơn người bán.
    6. Không có hoàn thiện Pareto khi phân phối lại bởi trong trường hợp phân phối lại nào nó cũng làm cho một người được lợi trong khi những người còn lại bị thiệt.
    7. Khi một người tiêu dùng càng nhiều một loại hàng hóa thì đường cầu tổng hợp về hàng hóa đó của người đó càng dốc.
    8. Một cách phân phối thu nhập trong đó làm tăng thu nhập của người nghèo lên 1 đơn vị trong khi tăng thu nhập của người giàu lên 3 đơn vị là cách phân phối không được chấp nhận theo thuyết cực đại thấp nhất.
    9. “… cần phải ….” Là một nhận định chuẩn tắc. Mình không nhớ câu này như thế nào, nhưng đoán cũng dễ.
    10. Tính chất “việc một cá nhân này hưởng thụ lợi ích của HHCC không ngăn cản người khác hưởng lợi ích của nó” thuộc về thuộc tính cạnh tranh của HHCC.
    11. Mức trợ cấp tối ưu là mức trợ cấp đúng bằng lợi ích ngoại ứng biên tại mức sản lượng tối ưu thị trường.
    12. Đường Lorenz không bao giờ nằm về phía trên bên trái của đường bình đẳng tuyệt đối.
    13. Mức bù lỗ trong Độc quyền tự nhiên = Chi phí trung bình x sản lượng trung bình.
    14. Chính sách giảm viện phí cho người nghèo được thực hiện theo nguyên tắc công bằng ngang.
    15. ..... không nhớ :-<
    II/ Tự luận:
    Giống bài 5 trang 141 giáo trình Kinh tế công cộng (PGS.TS. Phạm Văn Vận, Ths. Vũ Vượng).
  7. maithy_hp

Kinh tế công cộng cũng không khó lắm nhỉ :)
    đọc sách hoặc vở ghi là có thể làm hết những câu này :)
  8. Gấu ú

Đúng mà, chỉ cần cẩn thận là được, vd: cần phải phân biệt giữa sản lượng tối ưu thị trường và sản lượng tối ưu xã hội....
  9. seichan

seichan New Member

có ai biết dạng bài tập thi vào sẽ như nào không ạ :-s em nghe bẩu hình như chỉ là các dạng trong sgk thôi có đúng không ạ?
  10. maithy_hp

uh Dạng bài tập giống sách giáo khoa nhé bAn + tham khảo 5 dạng bài (đề ngoài Th có bán) về cơ bản là giống SGK =D
  11. trinhtuananh_0512

trinhtuananh_0512 Super Moderator Cựu BQT

https://www.facebook.com/NEUFORUM/posts/368800253213584?comment_id=2298316&notif_t=feed_comment
  12. Gấu ú

Thi gồm 15 câu hỏi đúng sai có giải thích và 1 bài tập (có vẽ sơ đồ bạn nhé :) )Nội dung học thì như anh Tuấn Anh và Money đã nói :)
  13. hoangphuong

hoangphuong Member

Cho mình hỏi môn kinh tế công cộng

môn kinh tế công cộng thi kiểu nào các bạn nhỉ.Trắc nghiệm 50 câu hay là trả lời DS gt có bài tập
  14. Gấu ú

Trả lời đúng sai có giải thích 15 câu, và 1 bài tập nhé bạn :)
  15. hoangphuong

hoangphuong Member

Bạn cho mình hỏi luôn là học cả sách hay bỏ chương nào thế.Nghe nói là bỏ chương 4 ah.Với các dạng bài tập ngoài TH có đầy đủ hết ko
  16. Gấu ú

Học cả sách bạn ạ. Cô mình còn chưa dạy chương cuối cơ @@ Chương 4 bỏ trong giáo trình cũ, học trong quyển gì ấy tớ ko nhớ nữa =(( Lớp tớ được photo. Bài tập nghe các anh chị khóa trước nói là làm trong sách và Tuấn Hùng, hình như trong TH có 5 dạng thì phải. Chú ý phần thuế và trợ cấp, vẽ biểu đồ :thobua65: Mình chưa ôn đến đấy nên mới biết thế.
  17. hoangphuong

hoangphuong Member

Tớ tìm mấy đề kì trước thì tìm ở đâu bạn nhỉ.Trong tài liệu forum chỉ có slide hiz
  18. Gấu ú

Trong này cũng có đề, cậu thử xem nhé, vì môn này không được nhiều chuyên ngành học, mà cũng ít người thảo luận với up đề lên í =((
    http://www.svktqd.com/forum/showthread.php?t=85954&page=2
    Cậu thử tìm trong mấy pic Thảo luận nữa xem sao =D
  19. hoangphuong

hoangphuong Member

Thanks nhé
  20. Gấu ú

Có nút thanks đấy bạn :))