Loading

Sinh viên năm nhất: Những khó khăn và Cách khắc phục

Thảo luận trong 'Làm quen, Kết bạn' bắt đầu bởi sunny_2502, 30/7/10.

1. Picos

Picos Administrator Thành viên BQT

Theo anh thì thế này này, trăm nghe không bằng một thấy, trăm thấy không bằng 1 chạm. Cứ thấm đòn rồi ắt sẽ sáng mắt ra ngay mờ =D Bây giờ mà bảo là kinh nghiệm trận mạc thì cái đất Hà thành này nhiều thứ, nhiều thể loại, nhiều dạng lắm,... học thuộc hết các mánh khóe ở cái chốn phồn hoa đô hội này còn khó hơn thi đại học nhiều nhiều lắm. Thế nên tùy từng hoàn cảnh, từng điều kiện mà thích nghi với lối sống ở trên này. Lên trên này các em sẽ hiểu, tại sao các bạn học ở HN chả bao giờ dc thủ khoa đại học 30/30 cả :))
    Ở trên này, có những luật bất thành văn, điều mà các em nên biết:
    + Của rẻ luôn luôn là của ôi. Không nên tham rẻ làm gì =D 100% đó, đừng bao giờ nghĩ rằng mình mua rẻ mà vui vẻ.
    + Không ai cho không ai cái gì, trừ 1 số trường hợp đặc biệt(VD các cụ già, các ông lão) !!! Nếu các em nhận không cái gì, hãy suy nghĩ thật kỹ, ở nơi đây rất ít người sẵn sàng cho không ai bất cứ cái gì dù là nhỏ nhất. Mọi thứ đều có giá của nó.=> đặc biệt chú ý là các em xinh xắn, đáng yêu.
    + Thấy điều gì lạ, bất thường, ít gặp nên tránh xa là tốt nhất. VD tự nhiên có người đến gạ gẫm mua bán,....
    + Ở phòng trọ tốt nhất nên ở với bạn. Nếu các em có vấn đề gì thì ng bạn đó sẽ giúp các em nhiều đấy. Kể cả nhà các em khá giả đi chăng nữa !!!
    + Luôn luôn tinh tế và ngoan ngoãn. Đây là cách tốt nhất để em dc người khác đối xử tốt. Đừng bao giờ tỏ ra khôn lỏi, khôn ngoan với người HN nhé :)
    + Ng HN thanh lịch nhưng không hiếu khách, có việc gì thì không nên ở nhà chủ quá lâu. =D
    và còn nhiều nhiều nữa.......
    Khi lên đây sống, các em sẽ học hỏi dần dần....... Như các anh chị của các em đã từng làm dc ;)) Anh thấy ai cũng kêu HN thế này thế nọ nhưg mà ít người lên HN rồi lại về quê lắm :)) HN cũng có sức quyến rũ riêng của nó.hehhehe
  2. Thất Sát

Thất Sát Super Moderator Cựu BQT

Tự sướng của dân HN với nhau :)) Thank anh picos cái :))
    Lên HN các em sẽ học được một vài điều:
    Vỉa hè là nơi hóng được nhiều tin tức nhất :))
    Ngồi trà đá tán chuyện cả buổi :))
    Ghế đá đôi khi không phải là miễn phí :))
    Được gọi bằng anh, chị hoặc sếp mà không hiểu tại sao :))
    Đi ăn, uống mà cứ gọi phục vụ là Anh ơi, chị ơi hay bác ơi thì cứ chờ đấy. Quăng toẹt câu "Em ơi lấy anh lít bia" xem, phục vụ ngay lập tức :))
    Vài cái thế đã :))
  3. 4u_4me

4u_4me Member

=)) mình toàn gọi mấy ông ấy bằng chú, vẫn nhiệt tình phục vụ mới sợ chứ
  4. Thất Sát

Thất Sát Super Moderator Cựu BQT

Vì bạn là con gái ;)). Bạn thử bảo bạn trai cứ gọi anh, chị, chú xem phục vụ thế nào ;))
  5. syaoran76

syaoran76 Member

cái khó khăn nhất là cố gắng ko bị lôi cuốn bởi aoe đệ tử ạ, lên đây sp dạy chơi
  6. Ryo.yu

Ryo.yu New Member

thích nhất câu này này :">
    Mình cũng k phải đi thuê nhà k phải sống xa nhà nên cũng k giúp gì đc cho bạn :-(
    .... Ở quanh khu nhà tớ ... nhà ai biết nhà đấy ... ít va chạm .... nói chung k kiểu bán anh e xa mua láng giềng gần đâu
  7. hi_vong_138

hi_vong_138 New Member

ĐÚng đấy, khó khăn nhất là làm sao ko bị lôi kéo bởi internet, yêu đương, chơi bời bạn bè.... Nói là khó khăn chứ hầu như ai cũng ko tránh được :) có điều là hạn chế làm sao cho ít ảnh hưởng nhất tới học tập.
  8. syaoran76

syaoran76 Member

mình yêu đương ko,chơi bời ko, game cũng vừa vừa, học cũng vừa vừa, mà sao chẳng thấy giỏi lên nhỉ
  9. syaoran76

syaoran76 Member

ác quỷ :47:
  10. Mr_Te

Mr_Te New Member

Lên đại học em sẽ hiểu cái sĩ diện quá sẽ chỉ làm hại cái thân thôi. Đó cũng là 1 kinh nghiệm anh nghĩ em nên biết.
    Spam chém gió chưa chắc đã là xấu, tạo mối quan hệ, dạy cách ứng xử, xả xì trét, kết bạn.ki
    Kinh nghiệm học tập thì nói chung là: tránh or giảm internet + mỗi ngày học 1 chút + cuối kì thì 11B tuấn hùng :)) sẽ có kết quả tốt thôi
  11. lamhongquanghp

lamhongquanghp Member

em nó còn bé để học hỏi dần
    Phải va chạm mới biết em ạ. Có phải cái gì cũng có thể dạy nhau được đâu
  12. syaoran76

syaoran76 Member

đệ tử còn non nớt quá, thôi lên đây sp kèm cặp cho mới khá lên đc
  13. t_o_m

t_o_m Member

chảo các e k52
    a vừa qua năm thứ nhất đây,nên còn nóng hổi lắm:x.muốn chia sẻ mấy điều a bít=D
    -đầu tiên là các e đi nhận lớp,lớp A,B,C..k có ý nghĩa j đâu,như nhau hết.năm ngoái cứ băn khoăn A,B,C có khác nhau k các a chị,mấy a chị mình quen bảo,thường lớp B giỏi hơn.kì 1,điểm kiểm B k bằng điểm kiểm A(kì 2 chưa có=D)
    -đến việc học,nói thật là lúc đầu cũng có ý học,đọc trc bài ở nhà.nhưng đến lớp thầy giảng bùn ngủ,các bạn thì nc,cũng chả có hứng nghe.a thấy cứ để cách thi 2 tuần,ra quán mua tài liệu về mà ôn.k thì quay(thật ra quay ở Đh cũng dễ).học mấy môn đại cương,thằng chăm học chưa chắc điểm cao bằng thằng ăn may:))
    -à,kì 1 năm ngoái,mãi về sau có lịch học TD,lại bị trùng vs môn Ta.gặp trg hợp như vậy các e cứ lên phòng đào tạo,xin giấy chuyển lớp,nhớ là phải xem lại xem mình có ở danh sách trong lớp mới k,danh sách trên mạng í.kì 1 rắc rối mãi cái vụ này
    -1 kì 15 tuần,học thì đáng mấy.nên có j mà làm cứ làm đi,tán gái,học thêm,hay đi làm j j đó,k thì buồn lắm
    -đăng kí tín chỉ thì để sau,bao h các chú kì 2
    -mùa thi thì cứ lên 4r mình,nhiều tài liệu và các kinhnghiem của các a chị để lại lắm=D
    còn chuyện tự lập thì a k rõ lắm,a xa nhà từ lớp 6 nên k hiểu cảm giác xa nhà từ lớp 13.:x
    chúc các e 52 kì đầu ngon lành hơn a năm ngoái
  14. Archangel

Archangel New Member

Cám ơn các anh chị đã tư vấn cho em nhiệt tình :X , năm nay em mới ra ở riêng nên cần học hỏi kinh nghiệm của người đi trước >:D<
  15. swat

swat Member

lo xa quá đi, dần quen thôi...đúng là dân KT
  16. teodihoc

teodihoc Active Member Cựu BQT

Thằng tom nó chém bão....nge nó làm gì...hỏi gì thì hỏi....k thử sao biết =))
  17. Ryo.yu

Ryo.yu New Member

ĐÚng là dần dần rồi quen hết thôi ... môi trường mới thì sẽ có cách thích nghi mới ... k phải sợ :X ;">
  18. lamhongquanghp

lamhongquanghp Member

còn vụ chính trị đầu khóa nữa các em ạ. Vụ này hay lắm. Thằng nào tỏ ra chăm chỉ ngồi chép thì chỉ có móm...mình hồi đấy cũng chép 2-3 trang, rồi thấy chán chả chép. Cuối cùng là các bác đưa phao cho em chép, xời cứ gọi là chép mỏi tay:))
  19. Mr_Te

Mr_Te New Member

chuẩn, sao pải xoắn :)) cơ mà, 1 năm xuống HN, ngoài tự tắm tự rửa bát, tự giặt quần áo :)) mình chưa biết làm gì =))
  20. teodihoc

teodihoc Active Member Cựu BQT

Thế toàn người khác tiêu hộ tiền à :))