Loading

Sinh viên năm nhất: Những khó khăn và Cách khắc phục

Thảo luận trong 'Làm quen, Kết bạn' bắt đầu bởi sunny_2502, 30/7/10.

1. sunny_2502

sunny_2502 Banned

Em K52, mặc dù cũng có chuẩn bị tinh thần và lực lượng, tính mạng và của cải :yoyo20: để đối phó với những khó khăn sẽ phát sinh trong cuộc sống của một tân sinh viên, nhưng tất nhiên cuộc sống luôn vô vàn bất ngờ, vô vàn điều không thể lường trước đc. Em lập topic này hi vọng các anh chị đi trước sẽ chia sẻ những kinh nghiệm để tụi em bớt bỡ ngỡ và thích nghi nhanh hơn với cuộc sống xa gđ.
    Rất mong mọi người đóng góp ý kiến! ^^

Có mấy vấn đề em nghĩ là các bạn K52 nên quan tâm, như việc tự nấu ăn, cách bảo vệ mình và tài sản cá nhân khi phải sống một mình, những biện pháp tránh và xử lí mâu thuẫn (nếu có) giữa các thành viên khi phải ở chung phòng, vê vê và vê vê :buon-leaf:
    Ngoài ra em cũng muốn tham khảo các anh chị (đặc biệt là các chị) về vụ đi chợ, giá cả, nơi mua bán vừa rẻ vừa đảm bảo, cả những địa điểm ăn vặt, dạo mát và những cửa hàng sách cũ nữa. :yoyo119:
    Mọi người đừng ném đá nhé, em hi vọng các tiền bối và cả các bạn K52 đều chia sẻ nhiệt tình :35:
    ETA thích bài này.
  2. porsche_fc

porsche_fc New Member

Rất hay, mấy điều em lo nếu để ý 1 tý là quen nhanh thôi, còn sẽ có nhiều điều khác ảnh hưởng nữa làm cho mình ít thời gian học hơn là cấp 3 ở nhà. Cố gắng cân bằng việc học, việc nhà, bạn bè. Anh vẫn chưa làm đc :))
  3. Archangel

Archangel New Member

4. lamhongquanghp

lamhongquanghp Member

năm nhất nó có nhiều cám dỗ lắm em ạ nên cứ từ từ thôi;))
    à mà các bác cho hỏi năm nay trường mình có hội chợ như năm ngoái không nhỉ
  5. porsche_fc

porsche_fc New Member

Năm nào mà chả có, lý do chính đi hội trợ là ngắm gái :))
  6. Anonymous one

Anonymous one New Member

Cứ phải trải đời thì mới lớn đc em ạ. Nghe nói suông ko ăn thua đâu, kiểu j ở nhà bố mẹ em chả nói ra rả là phải thế này thế nọ nhưng ko hẳn mọi thứ đều như thế đâu. Cách sống thì mỗi người một kiểu muốn nói cũng khó mà cách học thì cũng tùy loại, nếu em muốn học bổn thì nên học ngày học đêm, muốn loại giỏi thì chăm chăm 1 chút, muốn ko trượt thì đến lúc thi bỏ ra vài ngày mà học, muốn "làm sao cũng đc" thì em "làm sao cũng đc"
    Có một cách a đảm bảo hiệu quả cho cuộc sống sinh viên e ạ. Anh thề, a hứa, a đảm bảo đấy: THUÊ GIÚP VIỆC ĐI EM :)
  7. far_east

far_east New Member

mình chỉ khuyên bạn là cân bằng việc học, chơi. Còn những cái khác, rồi tự khắc sẽ quen. Ai ban đầu cũng có bỡ ngỡ hết cả.
  8. Archangel

Archangel New Member

Vào năm 1 được mua máy tính ,nối mạng, thế là ngồi máy đêm , 1 2 3 4h sáng vẫn chưa ngủ :-<
  9. thoanthit

thoanthit New Member

chỉ khuyên là hãy nghĩ về bố mẹ ở nhà mà học cho tốt, vậy thôi. Những cái khác tự khắc sẽ biết :)
  10. sondg271

sondg271 Member Cựu BQT

khó khăn lớn nhất có lẽ là vựot qua sự cuốn hút của mình =D
  11. firestorm

firestorm New Member

Em hơi kém trong khoản sống tự lập.... Hy vọng môi trường sinh viên sẽ giúp ích nhiều! Có gì thiếu kinh nghiệm rất mong các anh chị khóa trên chỉ giáo.
    Đặc biệt là khoản tiêu pha thế nào cho hợp lý
    Ví dụ em hỏi luôn
    Mỗi tháng bố mẹ cho anh chị bao nhiêu, tiền ăn ở các anh chị phân bố thế nào ạ?
  12. ^KID^

^KID^ New Member

bất ngờ - thú vị đây :>
  13. sunny_2502

sunny_2502 Banned

Hic, mọi người chia sẻ chung chung thế này thì khó lắm :yoyo77:
    Tất nhiên là ở nhà các cụ cũng dặn dò, bảo ban này nọ, bản thân em thì không thấy có j phức tạp, nhưng biết đâu có những bạn khác lại cần thông tin từ các anh/chị. Túm lại là mọi thông tin cụ thể đều có giá trị, dù sao cũng làm cho diễn đàn thêm phong phú. Nói thật là em hơi thất vọng về 4rum trường mình, mọi người có vẻ thích ném đá hơn là đóng góp xây dựng, mặc dù ko phải số đông, nhưng qua mấy topic thì thật sự có cảm giác thiếu muối (đó là cảm nhận chủ quan của em) :yoyo97:
    Em rất muốn biết các anh chị đã vượt qua những khó khăn (và cả cám dỗ :yoyo142:) khi mới vào trường như nào. Nói là "cân bằng cuộc sống" thì quá khái quát, quan trọng là "cân bằng thế nào", em cũng đưa ra một số vấn đề thường gặp rùi, hi vọng mọi người tập trung vào chủ đề nhé ^^
  14. firestorm

firestorm New Member

Có anh chị nào "thật lòng" trả lời giúp em tý đi mà>.. K52 còn non dại lắm:yoyo97:
  15. Anonymous one

Anonymous one New Member

Bé này ko hợp với thói quen chém gió của mình, rút quân thôi :)
  16. bkkt

bkkt New Member

theo e thì nên tránh vấn đề nay.=D
    Tùy điều kiện mỗi gia đình, tùy nhu cầu của mỗi người,
  17. firestorm

firestorm New Member

Biết mà! Giả sử bố mẹ mỗi tháng vứt cho chục củ thì chẳng cần hỏi ai, sốgn bình thường, nhưng nếu cho mỗi trên dưới 2tr thì lại khác!
  18. Giang còi

Giang còi Active Member

Các bác comment chẳng có tính giúp đỡ e í gì cả.... chỉ toàn chém là giỏi :yoyo62:

Khổ cái là mình thì lại chưa từng trải qua cái cuộc sống xa nhà, ở kí túc xá, tự lo mọi thứ nên thực sự cũng k có kinh nghiệm trong việc chợ búa, nấu ăn cả hòa thuận với bạn cùng phòng...:yoyo26:

Thôi thì chia sẻ ít kn tí tẹo của mình sau 1 năm học vây :

Đầu tiên là về vấn đề gửi xe: Nếu phải chọn gửi xe giữa bãi gần nhà văn hóa với bãi gần D2 thì e nên chọn bãi gần nhà văn hóa vì a gửi ở đấy mấy năm rồi k bị sao... còn bên gần D2 thì mấy bác ở đấy khó tính lắm... cũng dính líu đến mấy vụ lùm xùm rồi....k nên dây vào :yoyo133: bên khu kí túc xá thì dù ghét nhưng mà vẫn phải gửi vì chẳng còn chỗ nào khác gần đấy cả :yoyo154:

Địa điểm ăn vặt thì quen thuộc vẫn là trong kí túc xá hoặc mấy hàng đằng sau khu đấy.... có cả list những hàng chè, nem chua rán,v.v... tha hồ cho bọn e lựa chọn... cơm bụi thì trong Ngõ tự do gần kí túc xá cũng được... hoặc đi quá vào bên trong khu đằng sau kí túc xá cũng có mấy hàng ăn cũng tạm... quan trọng là giá cả rất sinh viên....:yoyo196:

Vui chơi thì đi quá ngõ tự do rẽ trái ra Đại La là quán karaoke giá rẻ, chất lượng bt, nhạc update liên tục tên là Màn Bạc cờ lắp.... đây là tụ điểm của các bạn trẻ ưa chuộng những gì bình dân (sv trường mình cũng hay vào đây hát vì quan trọng là gần và rẻ) - lưu ý là : đèn tương đối mờ :yoyo143:
    Tóm lại là khu vực quanh kí túc xá của trường là nơi mà bọn e nên tham khảo vì nó có khá nhiều cái thú vị

Nếu muốn tổ chức vui chơi cho nhiều người thì tụ điểm quen thuộc của trường mình vẫn là công viên Lênin (hay Thống Nhất Park =]) vì đất rộng mà dân cư thưa thớt, cảnh vật hữu tình - tuy nhiên,cái khu đấy h đang nạo vét lòng hồ nên cũng chả biết thế nào :yoyo68:

CÒn nữa, đối với sv thì tài liệu tham khảo là thứ tối quan trọng để học và ôn tập ... bên ngoài trường có bạt ngàn các hàng photo kiêm bán tài liệu tham khảo cho các môn... trước khi thi hoặc kiểm tra thì việc thường làm của a là ra hàng kiếm 1 bộ về cày... cửa hàng photo quen thuộc là hàng ngay trước cái ngõ đi tắt vào khu vực nhà Văn hóa... còn mua tài liệu thì e có thể nghía qua Tuấn HÙng production để tìm hiểu :yoyo56:

Ngoài ra thì nên lựa chọn và tham gia 1 câu lạc bộ cho mình ngay từ năm đầu vì nếu để đến năm 2 như a thì sẽ rất tiếc....(buổi học đầu tiên các anh chị trong các clb sẽ xuống từng lớp tuyên truyền - ngoài ra thì bọn e cũng có thể tham khảo 1 số 2pic của các hội trên 4rum này) :yoyo164:

Cũng có thể còn rất rất nhiều thứ đáng quan tâm khác nữa liên quan đến học tập như kiểu : học phần là gì,tín chỉ là thế nào, học ĐH khác gì với cấp 3 hay như là làm sao để tham gia các hoạt động của trường, kn đăng kí tín chỉ qua mạng, phương pháp học sao cho tốt ... các e sẽ được thắc mắc và giải đáp với sự hướng dẫn các thầy cô giảng viên của trường trong buổi học chính trị đầu khóa :yoyo15:

^^~

ETA thích bài này.
  19. sunny_2502

sunny_2502 Banned

Kiểu này toàn K52 tự tư vấn cho nhau rùi :))
    Bạn firestorm hỏi tế nhị quá, chuyện này tớ thấy mỗi nhà mỗi cảnh. Bạn có thể tính những chi phí cố định như tiền nhà + nước + điện + ga (nếu có ý định tự nấu ăn) + mạng, rồi nhờ phụ huynh tính giúp xem có thể lo được bn, lấy số đó trừ đi chi phí cố định rồi trừ đi khoản phát sinh (thường là luôn có khoản phát sinh, mà tháng thứ nhất thì phát sinh khổng lồ luôn :p) rồi chia 30 thì ra 1 ngày ăn hết khoảng bn, tớ cũng ko có kinh nghiệm, là tớ nghĩ như vậy có vẻ hợp lí, rồi tùy tình hình thì co lại hoặc nới ra sau ;)
    Thường thì con trai ngại hoặc ko biết nấu, mà có biết nấu cũng ko biết đi chợ =))
    => cơm hàng muôn năm \m/
    Nhưng nếu không "tốt bụng" thì nguy hiểm đấy ;))
    => Nếu có thể, nên tìm bạn gái ngay từ bây h, giáo dục dần dần, sau này có người nấu cho mà ăn :))
    Còn nữa, cái này bu bá tớ mới tính đến, đó là nước nóng cho mùa đông. Trừ khi bạn là đại gia, ở khách sạn có bình nóng lạnh thì không nói, chứ mùa đông là phải đun nước mà tắm đấy, nhớ đưa cái đó vào phần chuẩn bị nhé ^^
  20. firestorm

firestorm New Member

Thế bạn Suny có bạn trai chưa để tớ (....)
    hô hô, chém bạn ấy ngượng chết