Loading

SD và HD là gì?

Thảo luận trong 'Góp ý Thắc Mắc Về Diễn Đàn' bắt đầu bởi nho, 8/6/10.

1. nho

nho New Member

Mình là mình mù tịt mấy cái khoản về truyền hình hoặc thu thu phát phát sóng gì đó. Mình đang dùng đầu kĩ thuật số, chả hiểu HD và SD là gì? Hình như đây là 2 kí hiệu gì gì đó của truyền hình thì phải. Giải thích giúp e với.
  2. vipboypp

vipboypp New Member

HDTV là viết tắt của cụm từ tiếng Anh High Definition Television nghĩa là Truyền hình độ nét cao hay truyền hình độ phân giải cao. Truyền hình SDTV tại Việt Nam hiện nay có độ phân giải cao nhất là 720 điểm chiều ngang x 576 điểm chiều dọc (720x576), trong khi đó truyền hình HDTV có 2 độ phân giải chủ yếu: 1920 điểm ảnh chiều ngang và x1080 điểm chiều dọc (1920x1080) hoặc 1280 điểm ảnh chiều ngang và 720p điểm ảnh chiều dọc (1280x720). Chính vì thế, số lượng các chi tiết ảnh của HDTV cao hơn nhiều so với SDTV, dẫn đến việc HDTV sẽ cho các hình ảnh có độ phân biệt chi tiết cao hơn rất nhiều so với SDTV trên các màn hình có kích thước lớn có hỗ trợ HDTV.
    Với HDTV, tỉ lệ khuôn hình của tín hiệu sẽ là 16:9 trong khi đó tỉ lệ khuôn hình của SDTV là 4:3. Nghiên cứu cho thấy tỉ lệ khuôn hình 16:9 của HDTV là phù hợp hơn cho mắt của người xem và cũng mang lại nhiều thông tin hơn so với khuôn hình 4:3 của SDTV.
    Bên cạnh đó, rất nhiều các chương trình truyền hình sản xuất theo công nghệ HDTV hỗ trợ âm thanh lập thể 5.1, chính vì thế HDTV bên cạnh hiệu quả mang lại về hình ảnh, HDTV cũng mang lại chất lượng âm thanh tốt hơn nhiều so với SDTV. (Sưu tầm)
  3. truongGiang

truongGiang Member Cựu BQT

SD chắc là standard denifinition. Tương lai chắc là 3D, 3DHD..
  4. nhansecondhand

nhansecondhand Member

cái này mấy ông VTC quảng cáo suốt ngày ý mà,nhà mình dùng hàng hồ cẩm đào nên chỉ xem đc có vài kênh suốt ngày quảng cáo HD này nọ
  5. FrozenHeart

FrozenHeart New Member

Hiện đã có độ phân giải siêu nét đó bạn ơi. gọi là UD ( U là Ultra )
  6. Anh Hùng Xạ Điêu

Anh Hùng Xạ Điêu Member

Mình chỉ thấy người ta quảng cáo HD thôi, chứ xem thì... chưa được xem :((
  7. nho

nho New Member

Tại e đang phân biệt không biết nên dùng dịch vụ truyền hình nào.
    - VTC
    - STVC
    - K+
    Nhà e thì đang dùng STVC rồi nhưng hum trước nghe quảng cáo thấy K+ bùi tai quá, nhất là về mấy khoản độc quyền mấy giải bóng và nhiều kênh. Chỉ tội là hơi đắt thì phải. Giúp e phân biệt 3 cái kia được k ạ?
  8. zazinho

zazinho Member

Thực ra SDTV Việt Nam chưa được 720x576 đâu 480p là cùng.Chơi HD thì tự mình chơi thôi,đừng tin bọn nhà SX có mà méo mồm=Diboi-leaf:.Chỉ cần 1 case máy tính cấu hình mạnh+Đường truyền Internet tốc độ cao+1 màn hình 40"+HDMI+bộ giàn 5.1 là chơi đc HD rồi.Tất cả trên dưới 25 củ=D.HD như ma túy dính vào rồi k dứt ra đc đâu.:cuoi-leaf:Cố lên bạn nhé,sẽ k phải hối hận đâu:yeu-leaf:
    :hi-leaf::bye-leaf:
  9. zazinho

zazinho Member

K+ cùi bắp lắm bạn ạ.Quảng cáo thì ngon thôi:mafia-leaf:.Mình thấy cứ dùng Truyền hình cáp của Đài TH VN SCTV là ổn nhất,rẻ+ổn định.VTC giờ nhiều dịch vụ chất lượng cao hơn nhưng phí thu đắt đỏ.1 Tài khoản VIP là 2-3 củ/năm.Trc giwof e cũng có ác cảm với bọn này nên cũng k thích lắm:))
    Chúc bạn lựa chọn đc dịch vụ phù hợp với mình:|
    :hi-leaf::bye-leaf:
  10. nho

nho New Member

Nghe ở những diễn đàn khác, mọi ng khen K+ lắm mà! Cùi bắp là gì hả b?
  11. nho

nho New Member

xem cáp bây giờ khổ sở quá. suốt ngày mất tín hiệu thôi. nản ko chịu được. VTV có ông Biên Cương BL đến là lý thú cơ
  12. sonti

sonti New Member

Bạn yêu thích World Cup, bạn hâm mộ các cầu thủ bóng đá, hãy nhanh tay đăng ký thành viên tại www. Her Viet nam .com và tham dự cuộc thi ‘Mr World Cup 2010’ tài trợ bởi K+, để được cài đặt và sử dụng miễn phí dịch vụ truyền hình vệ tinh do K+ cung cấp.
    Chương trình bắt đầu từ 00:00 ngày 11/06/2010 đến 23:59 ngày 08/07/2010

Mỗi thành viên sẽ gửi hình cầu thủ yêu thích của mình kèm một bài viết gắn gọn giải thích lý do bạn bình chọn cho cầu thủ đó. Các thành viên khác sẽ bình chọn thông qua hình ảnh và nội dung thuyết phục của bài viết. Hình ảnh càng độc đáo và bài viết càng đặc sắc thì số lượt bình chọn của các thành viên khác dành cho siêu sao bóng đá của bạn sẽ càng cao.

Giải thưởng của chương trình bao gồm:

4 Giải thưởng tuần
    Trọn gói thuê bao Family 3 tháng:
    o Thuê bao Family 3 tháng
    o Trọn bộ thiết bị (đầu thu, bộ chảo thu, thẻ SmartCard)
    o Xem gói Premium 70 kênh trong tháng đầu tiên
    o Dễ dàng kích hoạt thuê bao
    o Trị giá 1.800.000 VND (bao gồm phí lắp đặt)

1 Giải thưởng chung cuộc

Gói thuê bao Premium 12 tháng:
    o Xem 70 kênh truyền hình giải trí cao cấp với các giải bóng đá hấp dẫn (EPL, SeriA, La Liga (độc quyền), Ligue 1, UEFA Champions League, UEFA Europa League)
    o Trọn bộ thiết bị (đầu thu, bộ chảo thu, thẻ SmartCard)
    o Trị giá: 4.700.000 VND (bao gồm phí lắp đặt)

Để biết thêm thông tin chi tiết về cuộc thi, xin vui lòng đăng nhập http: //www. her viet nam .com/Mr World Cup 2010
  13. vipboypp

vipboypp New Member

Nếu bạn lắp cáp thì lắp cáp của VTC đi. nhà mình đang dùng VTCHD và VCTV nhưng cái VCTV chán quá, mất tín hiệu liên tục nên đang định cắt. Dùng HD thì chả bao giờ muốn bật sang các kênh SD nữa! Ở nước ngoài bây giờ họ đã dùng đến công nghệ Blu-ray rồi, thấy ông chú bên Đức bảo nó xem đá bóng như thật luôn hic.
  14. sonti

sonti New Member

Tớ thì thấy mấy đứa bạn xem HD hay bị dừng hình. Với cả đâu phải tất cả thứ mình muốn xem đều có trong kênh HD. Mọi người xem kênh SD vẫn là nhiều hơn cơ mà. Trên thực tế VTC cũng chỉ có 9 kênh HD còn lại là SD. Mình thì ko quan trọng SD hay HD mà quan trọng là chất lượng bạn ạ. Hơn nữa 9 kênh HD của của VTC ko phải tất cả là chuẩn mà 1 số kênh là HD convert. Nếu so sánh giữa SD của VTC với SD của K+ thì VTC kém hơn nhiều. Vì vậy chúng ta nên có sự thử nghiệm trc khi chọn loại nào. Bạn nào thích HD thì có thể chọn VTC. Bạn nào thích chất lượng tốt có thể dùng K+.
    K+ đang có chương trình tạo làn sóng cổ động WC
    1 USB Discovery 8GB cho nguoi gui nhieu email gioi thieu cho ban be nhat
    10 ba lo HBO cho 10 clip an tuong nhat moi tuan
    click here de co vu cho doi minh yeu thich nhe em click de ung ho cho England cua em roai http://kpluswave.vn --> click la co qua day
  15. nho

nho New Member

truyền hình cáp bây giờ làm ăn chán quá. WC mà suốt ngày mất tín hiệu, thi thoảng thì xẹt xẹt. Đang xem cứ suốt ngày bị gián đoạn. Các thằng truyền hình số vệ tinh mọi người xem WC thế nào ạ ??? VTC và K+ thế nào ?????
  16. nho

nho New Member

Ủa sao mình ko vào her viet nam.com được nhà mình dùng vnpt
    Em ở Đồng Tháp ko có nhìu lựa chọn như các bác ở thủ đô. EM muốn hỏi K+ có nhỏ gọn ko em mua từ TP.HCM về lắp. K+ được mấy anh HDvietnam chửi dữ lắm, ko biết nên xài ko.
  17. sonti

sonti New Member

Cũng nhỏ gọn thôi bạn ah nó gồm 1 đầu thu và 1 chảo vệ tinh. Bạn ở vùng xa xa thì nên dùng K+ chứ dùng cáp thì tín hiệu yếu lắm. HD phàn nàn về K+ nhưng dân tình thì đang phàn nàn về HD quá trời kìa bạn.
    Hình ảnh SD của VTC HD chất lượng cực kém nếu ai đã trải nghiệm thì đều biết. HD của VTC thường xuyên bị dừng hình và ko phải 100% là HD chuẩn mà hầu như là hàng convert. Nhiều kênh của VTC chiếu mà ko có bản quyền. Đấy là tớ chưa kể đến thi thoảng bạn lại phải bỏ 1 đống tiền để nâng cấp đầu thu .
    Trong khi đó
    K+ chiếu hình ảnh chuẩn SD
    Rất nhiều kênh hay, mới lạ và bổ ích. Gói Access 31 kênh, family 57 kênh và premium 70 kênh. Tất cả các kênh đều được biên tập rất chất lượng thỏa mãn nhu cầu mọi người.
    Ko phải lo lắng về việc thi thoảng phải bỏ tiền nâng cấp đầu thu
    Và những kênh K= đang chiếu đều đã mua bản quyền nên ko lo đến việc đang xem thì bị cắt.
    Hơn nữa K+ chia làm 3 loại hình trả thuê bao : 6 tháng, 12 tháng và 24 tháng rất dễ dàng cho người tiêu dùng.
    Vậy ta nên dùng 1 thứ tuy ko nhiều nhưng chất lượng hay là 1 thứ nhiều mà chất lượng ko tốt ????
  18. nho

nho New Member

hihi thank bạn nhé tớ đi tìm đại lý để lắp đặt rồi. K+ cũng đang có nhiều khuyến mại phết bạn ạ =D
  19. sonti

sonti New Member

Thông báo tin mừng đến bạn nào đang hoặc có ý định dùng K+ là từ mùa giải 2010 nó đã mua bản quyền giải PL và Seria rồi nhé. Chúc mừng các bạn. [​IMG] . Ko những thế nó còn độc quyền các trận đấu giải PL ngày CN luôn rồi nhé. Chúc mừng các bạn thêm phát nữa
  20. nho

nho New Member

Thế nếu mà thằng VTC nó cũng có bản quyền 2 giải này thì sao ạ. Nó phát trên HD thì cái ngày CN độc quyền của K+ cũng vứt