Loading

sự thật về ngày đầu tiên của 1 sinh viên mới toanh (1 góc nhìn khác )

Thảo luận trong 'Làm quen, Kết bạn' bắt đầu bởi Little_FOX, 14/8/10.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Little_FOX

Little_FOX Active Member Cựu BQT

Vâng, và đây là sự thật về những gì sẽ xảy ra cho 1 sinh viên mới toanh:

Bạn ung dung tinh tướng đi trong nắng vàng tươi với 1 xấp giấy tờ trên tay tiến đến nhà văn hóa, ngôi nhà khang trang hiện đại nhất của trường kinh tế đến tính cho đến khi tôi cắp đít ra khỏi trường cách đây 6 tháng. Tuy nhiên niềm vui đấy sẽ nhanh chóng bị dập tắt bởi nếu bạn đi xe và gửi xe trong trường, hãy cực kì chú ý mà làm theo những người khác, nếu lóng ngóng bạn ăn chắc 1 bát chửi, phản đối ư? sẽ là 1 xô

Nếu bạn được bố mẹ chở tới, rất oai, vâng, với con nít, nhưng dù sao bạn đã tránh được 1 thảm họa làm tiêu tan buổi sáng thiêng liêng của bạn. PHải nói là đến năm nay thì bạn đã khá sung sướng rồi. Các thủ tục nộp hồ sơ và nhận số thứ tự vẫn bình thường thôi =D NHưng quả thạt cơ sở vật chất trường ta đã cải thiện nhiều, năm 2006, tôi vào trường, và chứng kiến 1 nhà văn hóa la liệt những cái ghế gỗ lung lay móm mém, cảm tưởng như anh nào trên 70kg mà thả người 1 cái thì phải gãy đến 3 cái ghế. Giờ thì bọc nhung, mát cả mông. Bạn cũng nên để ý xem có bạn gái nào xinh xinh, hay bạn trai nào đẹp đẹp để bắt chuyện làm quen ngay từ bi giờ. Lúc này ai cũng cô đơn, cần sự nương tựa, dễ cảm thông nhau hơn (trừ mấy con thị kiêu) Chứ để đến lúc vào năm rồi, nó có bè có cánh, khó cua lắm.

Tất nhiên là những thông tin về việc ko đủ điểm vào ngành hay gì gì đó là có, nhưng quả thật tìm được thì cũng khá khó và hơi mơ hồ, tất nhiên là nếu với 1 thằng đã đủ điểm vào trường như bạn thì ngồi vắt chân lên trán mà nghĩ 1 tí là có thể hiểu được cái thông báo ấy nói gì thôi, bạn cũng đừng hi vognj nhiều vào việc thắc mắc. Đéo ai trả lời, đang bận. Nói chung là bạn nên tự tìm hiểu trước ở nhà, hoặc lên trực tiếp NEU headquarter mà hỏi. Lưu ý là lên Quần long địa thổ nhé (QLĐT- quản lý đào tạo).

À còn vụ xem điểm của mình nữa chứ, cả nghìn sinh viên được dán tên lên, dĩ nhiên tên bạn cũng có, bạn cứ việc cười sung sướng về điểm của mình trước mặt bà con lối xóm, nhưng sẽ tắt ngúm khi nhìn cái bọn bên cạnh, bọn nó vãi hơn bạn nhiều (đíu áp dụng với thủ khoa nhé). Nhớ con thị mà bạn làm quen trong nhà văn hóa chứ, mau mau ra check miej nó điểm nó đi, bạn sẽ có thêm nhiều thứ để bốc phét, cũng tiện check luôn em nó khoa gì, quê ở đâu. Có khi lại đồng hương đồng khói. Mà nói chung ở vấn đề này thì tôi ko dạy bạn tán gái, tôi cũng có biết đâu mà dạy. Cái tôi chỉ cho bạn là how to make friend in a first day.

Hoàn thành nghĩa vụ trên thì đúng là bạn có thể gọi điện về nhà mà báo cho bố mẹ, con đã là SV KTQD rồi cười ha ha được rồi (oách cực) mà đíu hiểu sao 4 năm sau bạn sẽ được gọi về: COn thoát kiếp SVKTQD rồi bố mẹ ạ (cũng cười ha ha)

Nộp tiền là điều chắc chắn xảy ra, vâng, chả có gì mà nói ngoài việc bạn chưa học hành được cái củ gì đã phải nộp tiền (trái ngược với những năm tiếp theo là bạn học chán rồi, người ta thúc vào đít cho bạn mới đủng đỉnh đi nộp tiền)

Cái thủ tục cuối cùng chính xác là khám sức khỏe, ở cái bài viết của kinhtetre.net thì có hơi che đậy về cái sự thật bí hiểm của vụ việc này, còn tôi, tôi nói hết. Đầu tiên là bạn sẽ được biết về các loại số đo của mình, ví như 1 thằng cận viễn như tôi, sau khi đứng học thuộc cái bảng chữ quay cuồng thì cũng đạt thị lực 10/10, chả kém ai. Cái đó ko phải là vấn đề, vấn đề ở đây là cái cánh cửa cuối cùng, nơi phòng khám nội khoa thì phải, mà sau này bạn sẽ gọi đó là "sân chim". Đoạn này lưu ý là các bạn gái lượn nhé =D Ôi giời ơi, đau đớn và nhục nhã ê chề, 18 năm giữ gìn của bạn, coi như vứt. Ấy, nó chỉ có thế thôi, nhưng đố thằng nào thoát :-(

Tuy nhiên là tôi sực nhớ đến 1 vấn đề mà ko biết đến năm nay các bạn có díh ko, đó là kiểm tra tiếng anh đầu vào phân lớp. Có 2 loại A và B, B thì khó hơn A, dĩ nhiên. Mới vào thì tôi cũng như ai thôi, cắm cúi làm bài (1 hôm nào đó, sẽ có lịch) để rồi vào lớp B, và dần nhận ra ngu độ của tôi tăng cao thảm hại. Trong khi bọn lớp B thì học khó hơn, lớp A thì nhàn tênh, điểm thì tính như nhau, dĩ nhiên là lớp B dễ tạch hơn. sau hết các kì tiếng anh thì vẫn cắp đít đi học bên ngoài. thế đấy, vô cùng phũ phàng. TƯởng oai, bảo tao học tiếng anh B, khéo còn bị lũ bạn bè sâu bọ nó cười hô hố vào mặt cho =D

Dĩ nhiên là còn các vấn đề khác, nhưng tạm thời trong ngày đầu tiên, bạn sẽ chỉ gặp từng đó thôi, chúc mừng bạn đã là sinh viên NEU. Dù cho sự thật có thế nào, thì mái trường đại học dấu yêu vẫn xứng đáng với câu nói bất hủ của 1 bậc tiền bối "Đại học, như 1 cái nhà vệ sinh, kẻ ở ngoài thì ra sức đòi vào, kẻ ở trong thì bịt mũi chạy ra" :X

Bài viết chỉ mang tính chất trào phúng, minh họa

Made in L.FOX
  2. phoenix183

phoenix183 New Member

Cái nhìn quá tiêu cực-----NEU đào tạo nhầm.....
    Tự làm cho những thứ đó trở nên tốt đẹp với những khía cạnh vốn có của nó đi...đừng chỉ chấp nhận và chê bai
    Trong cái ngày đầu tiên mà đc tả bằng những từ như xô chửi, bát chửi, đéo ai trả lời, đau đớn và nhục nhã ấy có bao nhiêu thằng khác đang sống dở chết đấy .............. cảm ơn vì mình may mắn hơn đi .......... có thể vì đc ghép phách nhầm nên đỗ
  3. Thất Sát

Thất Sát Super Moderator Cựu BQT

Đúng là Fox đại ca =))
    Anh đã trở lại và sự phá hoại của anh sẽ còn nguy hiểm bội phần =))))))))
    Các em k52 cứ tham khảo đi. Độ chính xác không cần nghi vấn đâu =))))):63::63:
  4. Little_FOX

Văn tôi nó thế đấy :)) thế này mà bạn đọc cái bài mái trường bách khoa chắc bạn shock chết nhỉ =))
  5. Little_FOX

Ta già rồi, hôm nay ngồi buồn lên đây tí thôi :))
  6. Zz_TVD_zZ

Zz_TVD_zZ New Member

OMG
    anh tả thật wa'
    nghe đoạn khám sức khỏe là em thấy run hết cả..... rồi!!!!!
  7. Pixar

Pixar New Member

vừa ra trường đã ngứa tay rồi bác fox ^ ^
  8. newmem92

newmem92 New Member

Anh này làm bọn em hụt hẫng quá:yoyo108::yoyo108::yoyo108:
  9. hoaxuongrong_hd92

hoaxuongrong_hd92 New Member

đã bảo ko muốn đi học đại học rồi mà, vẫn cứ phải đi, :yoyo133:biết trước là cái cánh cổng đại học ko đẹp đẽ như bao người nghĩ đâu mà, đọc xong càng thấy đau khổ :yoyo207:
    mà anh này đậm đặc văn phong Vũ Trọng Phụng, , chắc đồ đệ chân truyền 3 đời , ko chỉ cho "1 quả bom" mà là " 1 tần bom " vào "cái xã hôi.........(tự điền ) . :yoyo68::yoyo111:
  10. blue1006

blue1006 New Member

haizz
    Đọc bài nyaf nản
    Có khi năn sau thi lại trường khác thôi
  11. MatQuy_Kyo

MatQuy_Kyo New Member

Trường Kinh Tế có khi như thế này còn đỡ, có khi các tr` khác còn tệ hơn đấy =))
    Khám Sức khỏe ư =)) trốn đc đấy em ơi :)) hôm đi khám sức khỏe cầm nhầm sổ y tế của thằng bạn lúc khám thì mấy ông ý cũng có nhìn cái sổ y tế để xo vs tên tuổi trong thẻ SV đâu lúc về đi đường mở ra đọc mới thấy đây là sổ của thằng bạn :))
    thế là chiều lại phải đi khám lại vs quyển sổ y tế của mình =)) còn thằng bạn cứ ung dung ở nhà ngồi chơi :))
  12. 123abc.

123abc. New Member

đâu chẳng thế!
  13. Cá Béo

Cá Béo Member Cựu BQT

ôi, cấp 3 cũng thế, ôm một đống mơ tưởng, hi vọng =)) =)) quen cả rồi :)) :)) trong khi các trường cấp 3 khác học như điên thì trường mình chỉ chơi và đú :)) :)) ko ngờ đại học cũng thế, may quá :)) :))
  14. Little_FOX

Gớm, các trường khác nếu vào tay tôi viết chả quá thế này ý, các cô các cậu chán nản cái giề, đi học đê, 4 năm nữa muốn học cũng chả được =D
  15. _chanhleo194_

_chanhleo194_ Active Member Cựu BQT

Fox đại ka tái xuất giang hồ :-s:-ss
  16. mackhanh

mackhanh Member

=)) Công nhận wả này thì ko đỡ được. Ai đi ra khỏi phòng cũng cười 1 cách đầy huyền bí. Vào trong mới biết ....
  17. waitforyou10

waitforyou10 New Member

oạch, thế có ai gọi nó là "sân bướm" chưa ạ :|
  18. Thanhthao90

Thanhthao90 New Member

ủa thế con giai vào trường phải khám sk như thế à ? :/, hồi mình đi khám sk thì bọn con gái đỡ hơn, chỉ phải khoe làn da Phi Châu 8-}
    sau đó còn có tiếng gọi là phòng con trai khám xong rồi, con gái đông quá và chỗ con trai khám cho đỡ đông :|
  19. duohu...

duohu... New Member

Nghe nói mà hối hận!

Biết thế ko thi đại học nữa
  20. waitforyou10

waitforyou10 New Member

khoe làn da thì tức là lột sạch trơn ah :))
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.