Loading

Những cuốn sách Dust muốn giới thiệu với mọi người...

Thảo luận trong 'Sách Tiếng Việt' bắt đầu bởi Dust, 24/2/10.

1. Dust

Dust New Member Cựu BQT

Chị hình như có vẻ yêu nước rất nồng nàn, toàn giới thiệu văn học Việt Nam ;)). Thế cuốn "Trái tim của sói" kia ai là tác giả thế hả chị?
  2. vannguyen274

vannguyen274 New Member

[FONT=&quot]Hờ, k phải đâu, chị ít đọc tác phâm trong nuoc lắm, haiz chỉ có mấy quyển trên thôi, chẳng qua bị kbạn nó ép đọc, nhưng hay mà =D Trái tim của sói là của Vũ Quỳnh Hương thì phải. Với lại muốn viết them nhưng viết theo mục, hờ trong nuoc riêng, nuoc ngoài thì hsau chị rảnh lại chém tiếp :-"
    [/FONT]
  3. scar

scar New Member

Hôm nay mới để ý thấy topic này nên mình cũng vào lê la 1 tí :hi-leaf:
    Thấy có chị nhắc đến "Phải lấy người như anh", nói thật là em ko thích quyển đó lắm. Ngay cả "Cocktail cho tình yêu", mình cũng cảm thấy nó chưa thật sự đặc sắc. Cách xây dựng nhân vật ko có điểm mới, các tình tiết cũng ko đặc biệt. Lúc đọc truyện đó mình cảm thấy nó cứ như bắt chước tính cách nhân vật trong "Cuốn theo chiều gió" một cách ngô nghê ấy. Dù sao thì đấy cũng chỉ là ý kiến cá nhân của em, còn nghệ thuật thì chẳng có đúng hay sai gì hết, nếu ko nó đã chẳng đc xếp vào ngành khoa học xã hội (mọi ranh giới chỉ là tương đối)

Về văn học hiện đại VN thì mình thích Nguyễn Minh Châu,Nguyễn Huy Thiệp, gần hơn nữa là Nguyễn Nhật Ánh Phan Thị Vàng Anh (bút danh là Thảo Hảo). Đọc tuyển tập Nhân trường hợp chị thỏ bông mình đã hiểu thêm rất nhiều điều. Đọc cô ấy xong lại nhớ tới các truyện của Axit Nêxin.

Bây giờ mình phải đi rồi, chiều lại post tiếp vậy. :bye-leaf:
  4. scar

scar New Member

Đợt vừa rồi mình có đọc cuốn Khi lấy chàng của Nguyễn Thị Thu Hiền, thấy khá thú vị. Nhớ nhất là những so sánh kiểu "Hôn nhân là cái toalét" hay đám giỗ nhà chồng là một thế vận hội :cuoi-leaf:. Ngòi bút rất chân thực và dí dỏm.
    Quyển Anh có thích nước Mỹ ko của Tân Di Ổ cũng khá hay. Đoạn đầu dịch giả đã truyền tải khá tốt. Thực sự thì đây là một trong những cuốn sách của nền văn học Trung Quốc đương đại mà mình cảm thấy hứng thú
  5. pisces222

pisces222 New Member

Cuốn "Khi lấy chàng" mình đã đọc rồi, cách viết và các tình huống tâm lí rất thực tế. Và các em, các chị trước khi lấy chồng nên tham khảo ;)). Khá là hài hước nữa =))
    Mình cũng đang định đọc "Anh có thích nước Mỹ ko?", hay là tốt rồi, tối nay đọc tiếp thôi :p.
  6. kiencuong

kiencuong New Member

Xin lỗi các bạn vì đã post bài ở đây.
    Mình thấy các bạn rất yêu sách và thích độc truyện. Mình mở một Nhà sách chuyên kinh doanh tất cả các loại sách và hoạt động trên cả 3 lĩnh vực xuất bản - in - phát hành đang rất cần tuyển nhân viên làm về Kinh doanh và quản lý Nhà sách.
    Bạn nào thấy có nhu cầu tìm việc làm hoặc có bạn bè thì yêu thích kinh doanh thì giới thiệu cho mình nhé.
    ĐT: 0983000286 mình sẽ trao đổi cụ thể.
  7. Pixar

Pixar New Member

Mọi người chắc không xa lạ với Tuổi thơ dữ dội của Phùng Quán, nhưng còn một cuốn tự truyện khác cũng rất hay là "tuổi thơ im lặng" của Duy Khán. Mình thích giọng kể chuyện tự sự của nó :)
  8. nàng3cây

nàng3cây Active Member Cựu BQT

đang đọc cuốn Sẽ có thiên thần thay a yêu e.có đoạn sau:
    Anh sẽ thích e bao lâu?
    mãi mãi
    mãi mãi là bao lâu?
    cho dù e k còn yêu a, cho dù e đã quên a, cho dù a đã biến mất khỏi thế gian này, a vẫn mãi mãi yêu e
    tầm bậy! đã k còn sống trên thế giới này còn yêu e làm sao đc.
    a sẽ tìm 1 thiên thần thay a yêu e ^^^^^^
  9. Dust

Dust New Member Cựu BQT

Cuốn này em chưa nghe thấy tên bao giờ, tuy nhiên tác giả thì có biết tên, tuy cũng chưa đọc truyện của tác giả ấy bao giờ, chị giới thiệu một chút về truyện được không ạ :)?
    P.S: em thích chữ kí này của chị ;)).
  10. swat

swat Member

mình cũng có 1 cuốn sách muốn giới thiệu

The last lecture - Randy Pausch

cuốn sách nói về 1 vị giáo sư khoa học máy tính ở Mỹ , biết là mình sắp chết vì ung thư giai đoạn cuối , ôn quyết định thuyết trình 1 buổi cuối cùng trước các sinh viên 1 trường ĐH.Tình cảm của ông dành cho mấy đứa con còn siêu nhỏ là cảm động nhất .Sau này mấy đứa đó lớn chúng thực sự sẽ xúc động vì tình cảm lớn lao của người bố quá cố đã dành cho mình .Xem cái video mà vị giáo sư ghi lại lời nhắn nhủ cho các con của ông , thực sự là cảm động .NGười cha nào cũng vậy đấy .
  11. zinzin

zinzin New Member Cựu BQT

thẩn thơ mò vào cái topic này :X hay quá :)

Mình cũng có 1 vài cuốn muốn giới thiệu, không phải kiểu truyện tềnh yêu :-?

1. Người Nam CHâm - 200 trang - gối đầu giường, nói về "luật hấp dẫn", quyển này đang là quyển mình thích nhất :X

2. Never eat alone. chắc nhiều bạn đọc quyển này rồi :-?

Thế thoi đã nhỉ :-? ngoài ra mình thích đọc sách về đạo Phật, rất mong sẽ tìm được bạn cùng ở thích ở đây :">
  12. htdat

htdat New Member Cựu BQT

À, có cuốn sách này, mình thấy cũng khá hay và thiết thực đối với những người nghiền sách này:
    The Speed Reading Book - Sách dạy đọc nhanh của Tony Buzan (Tác giả cuốn bản đồ tư duy) --> Mình mới đọc mấy trang đầu nhưng mà thấy khá hấp dẫn :)
    Truyện, mới đọc xong quyển "Oxford thương yêu" thấy cũng hay, hấp dẫn, cuốn hút người đọc, về sự quyết tâm nỗ lực của sv ta khi học tập ở nước ngoài! :)
  13. Dust

Dust New Member Cựu BQT

Người nam châm là chuyện gì em chưa nghe bao giờ ạ :), nhưng hình như là sách khoa học ạ?
    Sách về đạo Phật là sách gì thế anh? Em có đọc Áo nghĩa thư và sự tích về Phật, em cũng muốn tìm hiểu thêm, anh có thể giới thiệu cho em cuốn nào được không :)?
    @anh htdat: anh có đọc sách về Mind Map của Tony Buzan không? Em thấy mấy cuốn đó nhìn rất hay, rất đẹp nhưng chưa dám mua hay đọc gì vì giá không đẹp lắm, nếu anh đọc rồi cho em biết có hay không được không :)?
  14. sondg271

sondg271 Member Cựu BQT

Mình đưa ra vài tựa sách mình mới đọc vs cũng là mới xuất bản trong tg gần đây:
    _tập trung để khác biệt: hãy tập trung vào 1 lĩnh vực, 1 sản phẩm, 1 chuyên môn mà mình có lợi thế.
    _Chiến lược đại dương xanh( ko biết đã ai đề xuất chưa) nhưng nó hỗ trợ cho cuốn "tập trung để khác biệt" giúp bạn mở rộng thị trường, hướng tới các khách hàng chưa có nhu cầu về sp, hoặc đang sử dụng sp khác đáp ứng cùng nhu cầu với sp của bạn ( ví dụ gôn và tennis để giải trí, ko chỉ như coca- pepsi cùng là nước uống). Tránh trường hợp cty bạn trở nên hùng mạnh lại trở nên đa dạng hóa các mặt hàng, đây là điều nên tránh vì cty có doanh thu cao nhưng lợi nhuận thì có thể rất thấp vì phải bù lỗ vào các mặt hàng ko chuyên.
    _Điểm bùng phát: lấy luôn câu mô tả bìa sách " làm thế nào những điều nhỏ bé tạo nên sự khác biệt lớn lao?"
    _đang đọc cuốn "tâm lý học đám đông" vs "phi lý trí" sẽ chia sẻ vs mọi người về nó.:ngacnhien-leaf:
    _Người nam châm theo mình đoán chắc là về tạo dựng quan hệ ;)) luôn cuốn hút mọi người vào công việc mình đang làm>>> nghệ thuật thuyết phục =D nghe tên cũng hay :))
  15. muggle_51

muggle_51 New Member

WOW, vào topic này thích thật đấy. Truyện mình đọc ká nhiều mà so với mọi người thì chưa là gì cả. MÌnh ít đọc truyện của tác giả Việt Nam, trong thời gian tới chắc sẽ thử nhiều hơn. Mình vừa đọc Anh có thích nước Mỹ không=>rất cảm động, rất hay, nên đọc.
    Mình giới thiệu tác phẩm này nè, nối tiếng không mình không biết nhưng đọc thấy rất sâu sắc, thú vị và bất ngờ, kết cấu lúc đầu hơi răc rối nhưng về sau mới thấy chuẩn, moi người thử đọc nhé
    LIFE OF PI (Cuộc đời của Pi)
    Tiện thể, hỏi luôn có anh em nào đọc Dan Brown, có The Lost Symbol không, cho tớ hỏi thông tin tí, thank you!!
  16. muggle_51

muggle_51 New Member

Mấy quyển này nghe thú vị đấy, anh có sẵn sằng cho mượn không? Hỏi nghiêm túc:xinhdep-leaf:
  17. muggle_51

muggle_51 New Member

Oh, cái vụ này thì em hiểu, Trà Hoa nữ và Hồi ức của 1 geisha tươg đối trùng về chủ đề, em thích cách diến đạt của tác phẩm thứ hai hơn:xinchao-leaf:
    Có 1 truyện rất tuyệt em không nhớ tên nhưng toàn bộ tác phẩm chủ yếu là 1 bức thư của 1 cô gái gái cho người đàn ông mình yêu từ khi lên 8, cả cuộc đời cô chỉ xoay quanh vị chúa của mình trong khi ông ta không hề nhận ra. Trong hơn 20 năm, cô đến với ông 3 lần và sinh cho ông 1 cậu con trai mà ông vấn không thể nhớ nối tên và khuôn mặt cô, thậm chí trong 3 lần ấy ông còn không nhận ra đó chỉ là 1 nguời duy nhất. Lá thư dài được viết vào đêm cậu con trai của cô chết vì bệnh sởi và người viết đang hấp hối, khi đấy người đàn ông đã già và không có một mái ấm đúng nghĩa. Cô vấn yêu ông đến giây ohút cuối cúng của cuộc đời mình, điều duy nhất cô cầu xin ông là vào ngày sinh nhật của chính ông, hãy mua một bó hoa để chúc mừng thay cho cô. Đến cuối bức thư, ông cũng không kĩ tên, và mãi mãi ông chẳng bao giờ nhớ nối tên cô. HIc
    Còn truyện Nếu em không phải giấc mơ của marc levy, đây có thể coi là sách vỡ lòng về tình yêu của tui, :vuive-leaf:
  18. Dust

Dust New Member Cựu BQT

Cám ơn bạn muggle nhiệt tình, bạn vào chia sẻ thường xuyên nhé =D. Nhưng bạn viết vào một, hai bài là cùng thôi chứ viết nhiều bài liên tục mình bị mod closed topic mất :p.
    Mình chưa đọc "Hồi ức của một geisha" nhưng mình có coi phim (và được biết kịch bản phim giống truyện thật) thì hình như không giống nhau lắm, chỉ là cùng một vấn đề về người phụ nữ làm nghề bị xã hội lên án? Còn câu truyện bạn kể trên thì quả là mình không biết :). Bạn đã nhắc tới "Nếu em không phải một giấc mơ" thì mình xin nhắc đến cả "Gặp lại" luôn, thiếu cuốn thứ 2 thì sẽ thiếu một phần rất hay đó :). Và mình đoán "mò" rằng bạn đã đọc hết Harry Potter rồi phải không :))?
    @anh Son:em biết cuốn "Chiến lược đại dương xanh" và "Tâm lý học đám đông", (chỉ là nghe danh thôi chứ cũng chưa được đọc cuốn nào cả :-() còn lại thì chưa nghe tên, anh toàn đọc sách khoa học nhỉ ;;)? Anh có cho thuê không - (1k/1 ngày nhưng dưới 1k miễn phí ;)))?
  19. Lee Mun

Lee Mun New Member

- Xu xu đừng khóc :x
    - Kira - kira - :x
    - Nỗi cô đơn của các số nguyên tố :).
    - Cô đơn trên mạg...
    - Bông cúc nhỏ - Lạc Tâm ( chắc khó kiếm nhưg ebook thì có ).
  20. Pixar

Pixar New Member

Mạn phép Dust và Sondg271 giới thiệu với mọi người về cuốn này nhé :
    Bản đầu tiên của quyển này với 2 màu xanh da trời và da cam :

Bìa này mô phỏng y hệt bản gốc tiếng anh của cuốn sách :
    Còn đây là bìa sau bản tiếng anh, bìa sau bản tiếng việt cũng tương tự vậy, chỉ có điều mớ chỉ kia tuyền 1 màu đen và chữ là tiếng việt , of course!
    Tớ đã chú ý đến quyển sách này một phần vì bị ấn tượng bởi cái bìa sau :hình ảnh đơn giản nhưng có sức gợi, trong khi nhiều cuốn sách khác ra sức tận dụng cái bìa sau và cả bìa trước để đăng chi chít các ý kiến tâng bốc thì quyển sách này lại không hề chèn bất cứ mác "best seller " ,"publitzer" nào ... , cho nên nó khiến tớ thấy dễ chịu.

Còn đây là bìa cuốn "Phi lý trí " gần đây tớ thấy xuất hiện trên Đinh Lễ :
    Bìa mới này có màu đỏ hơi gắt, nhìn không thích bằng kiểu cũ.
    Về nội dung, mua về tớ thấy không hề tiếc chút nào. Cuốn sách nói về những câu hỏi đã có từ lâu nhưng chưa bao giờ ta giải thích thấu đáo được :

-Tại sao chúng ta vẫn thấy đau đầu khi dùng loại aspirin giá 1 xu, nhưng cơn đau đầu ấy lại biến mất nếu thuốc đó có giá 50 xu ?

- Tại sao chúng ta sẵn sàng đi bộ 15' để tới cửa hàng A để mua 1 cây bút chỉ vì nó bán rẻ hơn 7usd so với cửa hàng B ở ngay cạnh nhà mình.
    Trong khi đó nếu ta đi mua comple ở cửa hàng B và cũng được mách rằng bộ comple ấy ở cửa hàng A rẻ hơn 7usd thì đa phần chúng ta vẫn mua luôn ở cửa hàng đó ?

- Tại sao khi trường mẫu giáo áp dụng phạt tiền đối với các phụ huynh đến đón con muộn hơn giờ tan học , số phụ huynh đón con muộn thậm chí còn tăng lên?

Hay:
    - Giả sử 1 tờ báo danh giá gửi tới cho bạn 1 quảng cáo đặt báo với 3 lựa chọn:
    1 : đặt 1 năm tạp chí điện tử với giá 25usd ;
    2: đặt 1 năm tạp chí in với giá 35 usd ;
    3: đặt 1 năm tạp chí điện tử và tạp chí in với giá 35 usd
    Bạn có chọn phương án 3 không ?
    Nếu có thì bạn đã làm đúng như những gì các phù thuỷ marketing của tờ báo nọ mong đợi rồi đấy.
    .....

Các ví du được đưa ra trong cuốn sách rất sinh động và thú vị , tớ đặc biệt thích ví dụ về việc đặt báo trên , về ngọc trai đen, và các ví dụ minh hoạ cho sức mạnh của giá cả .

Mặc dù đây là một cuốn sách rất hay, xét theo khả năng tiếp thu của tớ, tớ thấy nó hơi khó đọc, cần tương đối tập trung và ngẫm nghĩ nhiều mới có thể hiểu kĩ được.:choang-leaf:
    Anyway, I love it.

@dust : chiến lược của chị với sách mindmap của ông Tony buzan : quyển to thì coi cọp ở nhà sách , sau đó mua quyển rút gọn hình vuông nhỏ nhỏ về, có 20k không à ^ ^ Thực ra chị mua quyển nhỏ không chỉ vì ki bo, mà còn vì chị thấy quyển to nhiều đoạn viết hơi lan man. Nói chung chị nghĩ em nên đọc thử khoảng chục trang xem có hợp văn phong không rồi hãy mua.
    "Tuổi thơ im lặng " thì xin khất nhé, khi nào rảnh sẽ giới thiệu.^ ^ . Trên Vnthưquán có hay sao ấy.