Loading

Nhờ mọi người tư vấn nên học loại nhạc cụ nào( mình đang muốn học piano....)

Thảo luận trong 'Bức xúc ký sự' bắt đầu bởi vuhuong_tctt, 5/7/12.

1. vuhuong_tctt

vuhuong_tctt Member

Chào cả nhà.
    Tình hình là hiện tại để nói về năng khiếu mình chẳng biết năng khiếu của mình là gì nữa. ko múa, ko hát, ko nhảy.( hồi cấp 3 chỉ biết mỗi học thôi mà =D)
    Và hè này mình dự định đi học về 1 loại nhạc cụ nào đó. ( ko phải tự sướng nhưng nhiều ng khen tay mình đẹp :X :X :X, cộng với cũng có hứng thú với piano nên mình đang có dự định học piano. Đàn thì chắc còn lâu mới mua đc, nhưng cứ đi học đã.
    Mình muốn xin ý kiến mọi ng xem học piano liệu có đc ko, ai đã biết chơi piano thì cho mình hỏi nếu như đại học năm 2 rồi liệu có học đc ko?
    Nhân tiện có tiền bối nào biết địa điểm nào dạy piano quanh quanh cái khu vực trường mình ko( vì e trọ gần trường)

Bonus thêm câu hỏi nữa: nghe đồn harmonica, cũng dễ học mà tiền mua đàn cũng ko quá đắt, có ai biết gì về harmonica ko ạ.

À, còn nữa, thêm 1 câu cuối cùng, mình cũng có ý định học thêm khiêu vũ, có bạn hay anh/chị nào biết thì recommend cho mình/em với.

Cảm ơn mọi người nhiều! ^^

p/s: Đây là nick yh của mình: vista_255.
    Bạn nào có cũng sở thích hay có thông tin gì cung cấp cho mình thì liên lạc vs mình nhé.
  2. Milan_no.1

Milan_no.1 Active Member Cựu BQT

Piano muốn học thì đắt, mình biết một số chỗ dạy nhưng giá đều từ 130k/h trở lên cả, học tốt thì ở gần nhạc viện khá nhiều; ở gần chỗ mình ở, cách trường 3km có 1 chỗ dạy piano.
    Khiêu vũ có rất nhiều nhưng thực sự mình cũng ko biết chỗ nào gần trường.
    Khuyên bạn 1 câu: muốn học cái gì cũng phải cực kì kiên trì ;).
  3. Blue Moon

Blue Moon Cáo Béo Cựu BQT

Nói câu này chắc còn chưa biết harmonica là cái gì r =="
  4. Diệp Kinh Tế

Diệp Kinh Tế Active Member

Piano đắt, guitar rẻ phù hợp với SV hơn :") mà guitar gần NEU với HUT chắc đầy chỗ dạy hihi, ko thì tự học :") còn khiêu vũ thể thao em biết mỗi 1 chỗ, ở 100 Hoàng Quốc Việt xa lắm, gần Ngã tư sở hình như cũng có 1 chỗ, harp, sáo cũng được, nhưng em hơi yếu nên em ko bon chen 2 món này đc :") chắc phải để sau ^_^ học nhạc cụ có bao giờ là muộn :")
  5. vuhuong_tctt

vuhuong_tctt Member

Thất Sát: Đàn bà thì sao nào, đó là nghệ thuật :p
    Cáo Già: thì đúng là ko biết nên mới hỏi mà =D
    Diệp: chưa có tiền mua đàn thì mò mẫm đi học thôi đã =D
  6. Goicauvong

Goicauvong Moderator Thành viên BQT Thành Viên BQT

Các món đàn sáo khác thì có thể học mà không quan trọng tuổi tác lắm, tất nhiên là khi còn nhỏ hoặc thời niên thiếu học thì vẫn là tốt nhất, nhưng riêng piano thì đòi hỏi người học một độ tuổi nhất định, ĐH năm 2 là 20 tuổi rồi mới bắt đầu học, khả năng hấp thụ nhạc k còn nhanh nhạy như khi còn bé, tay cũng đã cứng đi nên khá khó luyện. Bạn phải thật sự đam mê thì hãy tập, nếu không khi gặp khó khăn là lại bỏ dở nửa chừng không đến đâu cả đấy ;)
    Sinh viên, mà lại là nam thì mình nghĩ nên học ghita hoặc harmonica, vừa nghệ sĩ vừa giản dị, năng động, ở đâu cũng có thể biểu diễn đc, hoặc có khi cũng chỉ là mang đàn theo ng để đánh những lúc chất chứa suy tư hay xúc cảm vu vơ thôi :)
    Chỉnh sửa cuối: 11/11/12
  7. vuhuong_tctt

vuhuong_tctt Member

Ơ, mình có nói mình là nam đâu nhỉ. :/
    Nữ nhá. Tất nhiên nếu học thì chắc mình ko có học chuyên sâu đc.
    Năng khiếu thì ko biết có ko, nhưng cứ thử cái đã =D
  8. TrungK

TrungK Active Member

Em là con gái hả, học thổi kèn đi :sleep:
    Đơn giản, dễ chơi dễ học :hehe:
  9. Vân Du Thiên Hạ

Vân Du Thiên Hạ New Member

VOZ :-sssss . sợ anh rùi :|

============

Học Guitar đi bạn trẻ , ko thì Violon lắng đọng , cơ mà Vionlon ít lớp lắm , học khó nên dễ nản :)))
  10. Goicauvong

Goicauvong Moderator Thành viên BQT Thành Viên BQT

Hix mình thấy cmt của bạn Thất Sát kêu "đàn bà lắm" nên mình tưởng bạn là nam :-s :))
    Con gái học ghita cho nó bụi bặm cá tính ;)). Hàng xóm mình ở nhà có bác dạy Tam Thập Lục, mình thấy học cái đó cũng hay, nếu bạn yêu thích âm nhạc theo âm hưởng dân tộc 8->. Muốn học đàn hiện đại mà piano khó theo và khó có khả năng mua nhạc cụ thì bạn cũng có thể học organ. Bàn phím và cách chơi tương tự, còn có phần nhạc đệm điện tử rất phong phú về giai điệu và đệm hát cũng linh hoạt, giá trị 1 cái đàn dùng được tầm chục triệu, rẻ = 1/3 cái piano ;)
  11. vi tieu bao

vi tieu bao New Member

Ngày cấp 3 mê cô bé học chuyên Pháp , xinh như mộng , thời đó đang sốt chơi Hamonica, mình cũng đặt mua một chiếc Hamonica tận bên Đức về hì hục học thổi. Học đến đau cả miệng , thổi hụt hơi cuối cùng cũng thổi được bài mà cô bé thích . thế là cô bé đó đổ cái rầm. Lên đại học mê một bạn thích nghe Guitar thế là lại học , rồi cuối cùng cũng chơi được bài I'm yours tặng bạn í . Khỏi phải nói bạn í cảm động đến rơi lệ.Kinh nghiệm tán gái của anh đấy , các chú tham khảo.
  12. trái ớt nhỏ

trái ớt nhỏ Member

trước mình cũng học đàn rùi, mặc dù có người dạy kèm riêng, nhưng do kinh tế khó khăn hok mua nổi cây đàn nên giờ đàn bập bẹ lắm. Nếu bạn thik học piano thì khá là tốn kém lắm đó, và việc ứng dụng nó cũng khó ( vì chỉ giành cho những người...sang sang tý , hoặc khi bạn là ...thục nữ danh giá). À, còn về luyện đàn thì nói trước là piano phím to, bạn tập thì tay sẽ rất là nhức mỏi, dễ nản lắm. hay chuyển sang organ học đi, đơn giản hơn mà giá mua 1 cây cũng không nhìu lắm, tầm 2-3 triệu
    Harmonica thì không quá đắt, 1 cây tầm trung thổi đc giá khoảng 400k của đức ( mua tại nơi bán nhạc cụ ). Mới đầu tập nên chi khoảng nhiu đó là đc rùi. Bạn có thể tự học bằng cách lên mạng xem hướng dẫn lỗ nào thổi ra, thổi vào...cũng hok khó lắm đâu.
    Violon thì hiếm người chơi, mà khi mới tập tiếng nghe sẽ rất chói tai, và giá của 1 cây violon thì cực kỳ mắc. Và nếu bạn bảo là chưa mua, tạm học thì không thể vì nơi dạy yêu cầu bạn mang đàn đến.
    guitar thì hợp vs sinh viên nhưng có lẽ sau này đi làm khó cho bạn cơ hội thể hiện bằng ...piano. Giá mua cũng không mắc lắm, tầm 400-500k/cây ( nói trước học là đầu ngón tay sẽ rất đau )
    Mình thấy bạn nên học khiêu vũ, vừa rèn luyện sức khỏe, lại có cơ hội giao lưu, thể hiện vs đồng nghiệp sau này.
  13. lanhuong2501

lanhuong2501 Member Cựu BQT

Học sáo đi bạn :)
    Vừa rẻ vừa độc, vừa dễ mang vác lại có nét phong trần :x
    Mỗi tội khó thôi T_____T