Loading

Môn Kiểm Toán Hoạt Động

Thảo luận trong 'Ngành Kế toán, Kiểm toán' bắt đầu bởi vanto123, 19/11/11.

1. vanto123

vanto123 New Member

Các bạn có tài liệu, hướng dẫn bài tập hay đề thi tham khảo môn KTHĐ thì làm ơn share mình với
    Sắp thi môn này đến nơi rùi mà vẫn lơ tơ mơ quá.

Tham khảo cái này: http://www.mediafire.com/?ts6shx4oxhbx37a, Nguồn FB Đề thi NEU.

Các bạn học môn này thì chia sẻ tài liệu, cách học nhé.
    Last edited by a moderator: 17/12/11
  2. hang442

hang442 Member

T__T, có slide để ôn nhưng mà lý thuyết dài lê thê. Chẳng biết đến lúc thi có nhớ được gì không. Môn này chỉ tiêu là pass. :yoyo29:
  3. hang442

hang442 Member

4. ca_vang

ca_vang New Member

up ...........................

up........... Mai môn này thi
  5. hang442

hang442 Member

Gửi lại các bạn/ em cấu trúc đề, sau này có đi thi cứ bám vào để ôn nhá
    Chú ý: Đây là đề dành cho kế toán nhé:
    Câu 1: LÝ THUYẾT - 4đ
    Nội dung kiểm toán hoạt động cung ứng (hoặc l.vực nào đó, thường sẽ tập trung vào cung ứng, sản xuất và thanh toán - 2 lần thi gần đây nhất hầu hết đều vào 3 chương này)
    Tips: Các bạn hãy ôn kỹ 3 chương này theo các ND: 1. B/chất, đ.đ, mục tiêu của hđ đó là gì; 2. Quy trình của hđg đó là gì, các h/đg kiểm soát của nó; 3. Đánh giá KSNB; 4. Đ/giá h/quả, h.năng
    Câu 2: Đ-S giải thích - 1.5đ (có 2 câu nhỏ)
    Phần này có thể ra bất cứ chỗ nào. Nhưng nói chung là chỉ cần hiểu bài là sẽ trả lời được
    VD: 1. Mục tiêu quan trọng nhất của kiểm toán hoạt động quản lý và sử dụng nhân sự là mục tiêu.... (cái gì đó liên quan đến hiệu lực chẳng hạn)
    2. Kiểm toán để đánh giá các chi phí marketing là có cơ sở và có tác dụng làm tăng doanh thu là nhằm đánh giá hiệu lực của hoạt động marketing
    Tips: Cái này là thầy Kiên nói, cũng không chắc đúng hay không (đề mình thì chuẩn:))): Nếu câu 1 mà sai thì câu 2 cũng sai :))
    Câu 3: Bài tập nghiệp vụ - 3đ
    Cái này thì các bạn cứ ôn bài tập trong sách là ok. Bài tập trong đề thường lấy nguyên trong đấy hoặc tương tự. Các dạng bài cần học: 1.4, 4.2, 6.1, 8.7 (nói chung bài tập sẽ tương tự như vậy)
    Đề của mình thì bài tập y hệt bài 3 chương 4 :))
    Câu 4: Lý thuyết hoặc bài tập nhỏ - 1.5đ
    Thường là xây dựng tiêu chí đánh giá cho mục tiêu hiệu lực/hiệu quả/hiệu năng của một quy trình cụ thể, trong một loại hình kinh doanh cụ thể.
    Tips: Một chút suy luận về đặc điểm của công ty + nắm, hiểu lý thuyết để đưa ra tiêu chí hợp lý.

Làm bài:
    - Căn thời gian hợp lý cho các câu ít điểm, đừng quá sa đà
    - Câu 1 lý thuyết thường rất dài nên nếu bạn nào tự tin (hoặc quay được ;)) ) hãy làm trước, còn không thì nên làm câu bài tập 3đ trước khi quay lại nó
    - Câu 3 nhớ giải thích rõ ràng các vấn đề thuộc về lĩnh vực nào: h/quả, h/lực hay hiệu năng và ảnh hưởng của các phát hiện kiểm toán đến h/đg của công ty. Cái này chắc các thầy cô dạy đều nhắc

Thế thôi, các bạn chẳng may phải học thì cố gắng chăm chỉ từ đầu môn này đấy =D =D =D
  6. Đan Nguyên

Đan Nguyên New Member

Bổ sung thêm cho post của bạn Hằng là câu 1 có thể hỏi về chương 3 là nêu quy trình kiểm toán hoạt động ( các bước công việc cụ thể ), nay tớ rơi vào đề ấy viết mỏi tay :)). Mà Hằng 442 là lớp kế toán A hay B, C, D ấy nhỉ
  7. thoigian_trolai

thoigian_trolai New Member

đây là của Kế toán
    có ai biết đề của Kiểm toán ntn không ạ
  8. keomut891

keomut891 New Member

Anh chị ơi, anh chị có thể giúp em định hướng cách làm bài này với ạ, tại em đọc nhưng em ko hiểu đề mấy và ko nghĩ ra được phương hướng nên làm như nào ạ,hix
    Nhà quản lý cấp cao của Công ty nghi ngờ về chức năng cất trữ tiền do phát hiện một số vấn đề có liên quan tới quản lý tiền như: Chênh lệch lớn giữa dự toán với thực chi; chênh lệch giữa số dư tiền mặt trên sổ với tiền tồn quỹ thường xuyên; chuyển tiền thanh toán nhầm địa chỉ nhưng phải qua thời gian dài mới được phát hiện; thủ quỹ có nhiều dấu hiệu bất minh trong gửi tiền mặt ngoại tệ, ghi nhận chênh lệch tỷ giá khi thực hiện những “hợp đồng tương lai”. Vì vậy, nhà quản lý yêu cầu bộ phận kiểm toán nội bộ thực hiện kiểm toán đối với chức năng cất trữ tiền.
    a. Nhận diện những vấn đề cụ thể có liên quan tới cuộc kiểm toán hoạt động?
    b. Trình bày kế hoạch để có thể khảo sát, nhận diện ra những rủi ro trong quản lý tiền mặt tại Công ty?
    c. Xây dựng một nhóm tiêu chí cho đánh giá hiệu quả, một nhóm tiêu chí cho đánh giá hiệu năng trong tình huống trên.
    d. Giả sử, Công ty áp dụng những công cụ làm giảm những rủi ro tài chính trong mô tả trên như: không được đầu tư trong khi đang giải ngân, chỉ sử dụng công cụ ”né tránh” nếu có dự đoán về khả năng tỷ giá giao động, nghiêm cấm việc sử dụng các công cụ “né tránh” rủi ro cho mục đích đầu cơ,… Xác định mục tiêu và tiêu chí cho đánh giá hiệu năng trong trường hợp này? Đây là kiểm toán tuân thủ hay kiểm toán hoạt động hay cả hai loại?

Câu a và câu b thì em chỉ biết chút ít, câu c thì em ko biết nên lấy tiêu chí nào, còn câu d thì thật sự em đọc nhưng ko hiểu ạ. Mong mọi người có thể định hướng cho em với ạ
    Em cám ơn anh chị rất nhiều.
  9. hang442

hang442 Member

Hi, khó quá nhỉ :"> Lâu rồi nên cũng quên khá nhiều. Đây là suy nghĩ của chị, mong em có thể tìm ra hướng giải cho bài:
    - Câu A: thực chất là yêu cầu em chỉ ra các mục tiêu cần kiểm toán với hoạt động thu chi - thanh toán. Em cần nêu ra các nghi ngờ đối với hoạt động này của nhà quản lý là liên quan đến mục tiêu nào, đối với đối tượng cụ thể nào trong nghiệp vụ thu chi - thanh toán.
    - Câu B: Thực chất là yêu cầu em đánh giá KSNB, sử dụng các thử nghiệp cơ bản và thử nghiệm k/soát để đánh giá. Em dựa vào kiến thức chương 8 để tìm ra các kỹ thuật kiểm toán, các thử nghiệm thích hợp để đánh giá việc thiết kế hệ thống KSNB cũng như hiệu lực của hệ thống KSNB đối với h/đg này.
    - Câu C: Em dựa vào câu A để đưa ra tiêu chí. VD: Câu A em đưa ra mục tiêu là hiệu lực của việc duyệt chi tiền thì tiêu chí em đưa ra phải tương ứng như: "Thủ tục duyệt chi có được tiến hành đầy đủ trong các nghiệp vụ chi tiền hay ko?" chẳng hạn.
    - Câu D: Em đọc kỹ đề nhé, đề bài là "Xác định mục tiêu và tiêu chí cho đánh giá hiệu năng trong trường hợp này". Tức là em phải đánh giá xem các công cụ mà công ty áp dụngnhằm mục tiêu gì, kết quả mà nhà quản lý công ty mong muốn trong trường hợp này là gì? Và tiêu chí để đánh giá hiệu năng chính là so sánh kết quả công ty đạt được với mục tiêu đề ra.
  10. aiyeutoiko?

aiyeutoiko? New Member

Ai có báo cáo kiểm toán hoạt động thì cho mình xin với!!!. Mình đang làm bài tập về xác định những yếu tố chính báo cáo kiểm toán hoạt động.hic
  11. aiyeutoiko?

aiyeutoiko? New Member

không ai giúp mình ak:-(