Loading

Môn Kế toán quản trị

Thảo luận trong 'Ngành Quản trị Kinh doanh' bắt đầu bởi xomdieuhau, 31/12/09.

1. xomdieuhau

xomdieuhau Member

có anh chị nào đã học qua môn kế toán quản trị cho em hỏi,môn này thi như thế nào có đc càm sách vào phòng thi không. mà học có khó không... tát cả về nó nếu bít hihi:loaloa-leaf:

Tớ tìm được trên forum đề kế toán quản trị năm trước nhưng mất một vài chữ không luận ra, bạn nào đang ôn thi môn này thì làm cùng mình nhé. đề thi đó đây

Các bạn down về rồi lên đây thảo luận nhé. Cô giáo có nói trọng tâm, hay lưu ý thì nói trong topic này nhé =D

Last edited by a moderator: 10/12/11
  2. can1caiten81

can1caiten81 New Member

Môn này không khó lắm. đơn giản chỉ cần đi học đầy dủ, làm các dạng bài tập là ok. Thi hình như không đc mang sak. Môn này thi mình đc 10. hé.
  3. glacier_river

glacier_river New Member

Thay co may dang bai quen thuoc thoi ma. Khong kho lam
    Last edited by a moderator: 10/12/11
  4. touchmyhand91

touchmyhand91 New Member

cái môn này được mang tài liệu vào không nhỉ. thấy mấy lớp bảo có. lớp tớ học sáng thứ 5 cô Minh Phương lại bảo là không. cái đề thi trên lại ghi có. hic hic.
  5. danlinhson

danlinhson New Member

k dc su dung tai lieu dau. t hoc nang diem lop co phuong day=D, ky trc thi co dc su dung dau. de nay thi de nhung de nam trc moi kho'=D

Vi phạm viết tiếng Việt ko dấu.
  6. touchmyhand91

touchmyhand91 New Member

nhưng mà đề này ghi năm học 2010-2011 mà. hj. là đề năm ngoái rồi mà.
  7. xomdieuhau

xomdieuhau Member

ai làm bài 62 trong sbt chưa, tớ không thấy đề cho số tiền vay ngân hàng, mà dữ kiện :" dự trữ tiền mặt cần có ít nhất 9 triệu..... " dùng để làm gì thế, mong các bạn giúp đỡ
  8. ruby_tm51a

ruby_tm51a Banned

kế toán quản trị .... chết mất .... có lớp nào đc dặn dò thi môn này dư lào ko?
    hình như điểm thấp và chết nh lắm hở
  9. tungphanthanh

tungphanthanh Member

môn này á? 2 cái đề kia k phải của K50 nhá. Điểm có người cao người thấp, chết cũng tương đối thôi. K50 là k mang sách còn K51 thì k biết
  10. hang442

hang442 Member

Có cái đề số 12 có vẻ gần đây còn đề kia thì hình như thi khá lâu rồi. K50 kế toán thì kế toán quản trị I không được mang tài liệu còn kế toán quản trị II thì có. Cô giáo tớ có nhắc là khi lập các BCKQKD hoặc BC bộ phận theo pp trực tiếp thì có thêm cột % tính tỷ lệ giữa các chi phí và lnh so với doanh thu.
  11. hang442

hang442 Member

Ah, hình như 2 cái đề bạn chủ topic gửi là đề kế quản trị I. Ai có đề kế quản trị II ko, gửi lên cho mọi người??
  12. phanhang

phanhang New Member

Sao thầy giáo lớp tớ bảo là được sử dụng tài liệu nhỉ (ngoài ngành kế toán).mơ hồ quá...
    Môn này lúc thi mà có cả phần phải tính thuế nữa thì khó lắm
  13. crystalplane

crystalplane New Member

cô Thủy dạy kế toán quản trị I lớp tớ bảo là kì này được sử dụng tài liệu
  14. ngaotang

ngaotang Active Member Cựu BQT

Hôm nay các bạn thi xong môn này rồi, các bạn ơi, post dạng đề lên cho các em khóa sau nhé, các bạn có kinh nghiệm hay cảm nghĩ về môn này, cũn viết đây luôn, để chốt lại kỳ này nhé.
  15. hang442

hang442 Member

Phù, hôm nay vừa thi xong kế toán quản trị II. Đề không khó nhưng 5 câu dài kín gần 2 trang. Làm không kịp ngẩng đầu lên mới xong. Ak ak.
    Tình hình là cấu trúc đề kiểu gì cũng có 1 câu lập BC bộ phận kèm nhận xét
    Đề của mình là về ROI và RI và tác động đến việc lựa chọn dự án, giá chuyển nhượng nội bộ, chênh lệch trong BCKQKD giữa 2 PP tính giá, ra QĐ với đơn đặt hàng đặc biệt.
  16. Dongnguyenkito51C

Dongnguyenkito51C New Member

Hình như các bạn kế toán đc mang tài liệu nhưng các bạn kiểm toán thì không, đề dành cho kế toán có thể sẽ khó hơn đôi chút
  17. hang442

hang442 Member

Câu 1: Chi nhánh Cà phê Trung nguyên có 2 b/phận Cà phê hòa tan và Cà phê Robusta sơ chế. Tình hình KD
    - Sản lg tiêu thu: - Cà phê hòa tan: 100000kg; - Cà phê Robusta sơ chế: 400000kg
    - Giá bán: - Cà phê hòa tan: 200 nghìn đ/kg; - Cà phê Robusta sơ chế: 100 nghđ/kg
    - Tỷ lệ chi phí sx biến đổi: - Cà phê hòa tan: 70%; - Cà phê Robusta sơ chế: 57%
    - Tỷ lệ chi phí bán hàng biến đổi: - Cà phê hòa tan: 5%; - Cà phê Robusta sơ chế: 8%
    - Chi phí cố định bộ phận: - Cà phê hòa tan: 1.000.000 nghđ; - Cà phê Robusta sơ chế: 500.000 nghđ
    - Chi phí cố định chung: 3.000.000 nghđ
    Lập BCKQKD bộ phận của chi nhánh, cho NX
    Câu 2: Cty CP tập đoàn Trung nguyên có chi nhánh Cà phê và chi nhánh Nhà hàng. ROI của chi nhánh cà phê là 20%. Vốn đầu tư cho chi nhánh nhà hàng là 35.000.000 nghđ, tỷ lệ lợi nhuận/vốn đtư yêu cầu tối thiểu là 16%. Biết lợi nhuận thặng dư của chi nhánh Nhà hàng là ....
    1. So sánh hiệu quả KD của 2 chi nhánh
    2. Cty trả lương thưởng cho NQL theo ROI. Trung Nguyên có KH giao cho chi nhánh Cà phê sx cà phê lon với vốn đtư là 10.000.000nghđ, lợi nhuận kỳ vọng trong năm đầu tiên là 1.800.000nghđ. Nx về dự án?
    Câu 3: Chi nhánh Nhà hàng hàng năm tiêu thụ hết 15000kg cà phê hòa tan mua chuyển nhượng nội bộ. Công suất của chi nhánh Cà phê đạt 90% (bao gồm cả lượng tiêu thụ nội bộ). Nếu ko mua của chi nhánh Cà phê, chi nhánh Nhà hàng có thể mua cà phê hòa tan bên ngoài với giá 200 ngd/1kg. Nếu chuyển nhượng nội bộ, chi nhánh Cà phê có thể tránh được phần biến phí bán hàng
    3. Xđ giá chuyển nhượng tối đa, tối thiểu
    4. G/sử giá chuyển nhượng là 180nghđ/1kg, xđ lợi ích/thiệt hại đối với từng bộ phận
    Câu 4: Theo PP xđ CP toàn bộ, lnh bộ phận của cà phê hòa tan lớn hơn PP xđ CP trực tiếp 200.000. B/phận này ko có hàng tồn kho Đk và ko có sp dở dang. Lập BCKQKD theo PP xđ CP toàn bộ, tính số lg sp cà phê hòa tan sx tr. kỳ.
    Câu 5: 1 khách hàng ng` Pháp đặt hàng 500kg cà phê hòa tan với mức giá 70% giá thị trường. Nếu chấp nhận đơn hàng công ty sẽ phải mất thêm ...... chi phí vận chuyển sang Pháp. Biết công suất dư thừa của công ty đáp ứng đủ nhu cầu. Cty có nên chấp nhận đơn hàng này ko?

Đây là tất cả những gì còn nhớ về đề thi =D
    (Mấy chỗ .... là số liệu mình ko nhớ rõ)
  18. nhansecondhand

nhansecondhand Member

19. phuongloan

phuongloan New Member

Có ai đi thi kế toán quản trị về ko?

Ai sáng nay thi môn này rùi chia sẻ cho mình ít thông tin với, môn này khó quá mà ko biết dạng đề thi thế nào :((
  20. phoenix183

phoenix183 New Member

Có ai đã thi đâu mà hỏi :)) chiều mới bắt đầu