Loading

Kiếm tiền, chi tiêu thế nào để khi đi làm tậu nhà, mua xe đây

Thảo luận trong 'Thảo luận nghiêm túc' bắt đầu bởi alone.inmy, 21/3/12.

1. alone.inmy

alone.inmy Banned

Lập bài khảo sát cho kế hoạch vì tương lai sắp ra trường =D. Các bạn vào góp ý giúp mình nhé.:yoyo52:
    Mọi người cũng biết ba việc lớn nhất của đời thằng đàn ông là: lấy vợ, mua xe, tậu nhà. Nhưng anh em cũng biết thời buổi giờ kinh tế khó khăn, ra trường có việc để mà đi làm là tốt rồi chứ chưa nói tới việc gì lương cao. Rồi còn tiền ăn, ở, sinh hoạt, ăn chơi, rồi thì chi phí cho vợ tương lai chẳng hạn… trăm thứ phí. Trong khi bây giờ cứ sáng ra đọc báo hết xăng tăng, rồi sữa tăng, rồi đủ thứ tăng giá, mà có thấy lương tăng bao giờ. Cứ kiểu vậy đến bao giờ mới để dành được một khoản gọi là dành cho ba cái mục tiêu lớn nhất của đời thằng đàn ông.:yoyo84:
    Vậy anh em nào ra trường đi làm rồi vào cho mình biết lương lậu giờ bao nhiêu được không? Rồi cách ăn tiêu thế nào, hàng tháng có tiết kiệm được bao nhiêu? Chứ với cái kiểu sống như thời còn sinh viên, chắc giống mộng vợ con còn xa vời quá.:yoyo31:
    Trước mình có đọc được mấy bài anh em có khuyên về cách tiết kiệm bằng cách lập ra kế hoạch cho tương lai. Nhưng kế hoạch thì kế hoạch cũng phải có mục tiêu là trong bao nhiêu năm chứ cứ nói miệng tiết kiệm thì đến năm nào mới có vợ, có nhà phải không anh em?:yoyo174:
    Mình lấy ý kiến chung của anh em nhé. Đi làm rồi hay còn đi học mình đều tiếp thu hết. Vì thấy đây cũng là thắc mắc chung của phần lớn anh em sắp ra trường như mình thôi. Ở đây mình không tính tới nhiều anh em nhà có điều kiện nhé.:yoyo149:
  2. Mr.Manh_chelsea

Mr.Manh_chelsea Member

em mới năm 1 nhưng đọc bài này của anh mà lo quá =)) đúng thật,là thằng đàn ông phải lo 3 cái việc kia.riêng em nghĩ thì nếu SV mới ra trường mà muốn bám lại ở HN bon chen này thì thật sự rất vất vả bươn chải thế nên việc mua nhà chung cư đã khó chứ đừng nói tới mua nhà HN.thêm nữa thì chuyện vợ con gái gú thì cứ từ từ.mình học kinh tế,có đầu óc kinh doanh thì em nghĩ sẽ nhanh phất thôi(lạc quan của năm 1) =)))
  3. TrungK

TrungK Active Member

Sinh hoạt vs chi phí trung bình cho 1 gia đình ở HN có 2 con đi học là vào tầm 10 triệu. Tính trung bình lương sau này đi làm chắc cũng vào tầm đó chứ ko hơn đc :))
    Nếu tích tiền mua nhà thì chắc chỉ có dựa vào lậu và thưởng tết thôi :)) Chịu khó cầy khoảng 15 năm là đủ ấy mà ;)
  4. trinhtuananh_0512

trinhtuananh_0512 Super Moderator Cựu BQT

mua nhà ở HN giờ khó lắm, biết bao giờ mua dc, mà nếu mua dc thì ở ngoại đô, thì thà về quê mua cho rẻ :-s thôi thì thuê chung cư :))
  5. duydatk53

duydatk53 Member

Lấy vợ trước rồi mua nhà sau =D Không phải vì không muốn mua trước mà chắc là không đủ ĐK mua trước :))
  6. nhansecondhand

nhansecondhand Member

Kiếm 1 cô vợ Hà nội gốc không lo không có nhà để ở =))
  7. Mr.Manh_chelsea

Mr.Manh_chelsea Member

ý kiến ko tồi nhưng có vẻ ko ổn =))
  8. TrungK

TrungK Active Member

Định sống kiếp Ô sin hả bạn :rofl:
    Sống mà để vợ coi thường thì nhục lắm :hehe:
    Có chỗ đứng và cứng chỗ đó đã rồi mới lấy vợ :sleep:
  9. alone.inmy

alone.inmy Banned

Thấy người quen bảo. Lấy vợ gốc to, gốc nhỏ HN ngon thì ngon thật đấy.
    Mà đến lúc đụng thúng, đá nia nó chửi cho thì không còn lỗ nào mà chui bác ợ :yoyo126:

Mà anh em mình hình như đứa nào cũng có tư tưởng, nhà có thể không có nhưng vợ nhất định phải có một con nhỉ :yoyo116:
  10. tai_sao_em_khoc

tai_sao_em_khoc New Member

làm công ăn lương chờ đến đời chít cũng chưa có tiền mà mua nhà tậu xe. h làm 1 tháng 10tr chi tiêu tiết kiệm kịch lắm chắc đủ cho thuê nhà, cà phê, xăng xe thôi nhỉ. rước thêm cô vợ vào, xong đẻ thêm 1,2 đứa nữa thì chao ôi, xiền nó cứ ko cánh mà bay đi hết.
  11. Blue Moon

Blue Moon Cáo Béo Cựu BQT

ở đâu ra cái tư tưởng này thế, có biết HN gốc khổ lắm ko >"<
  12. Datbau

Datbau Super Moderator

:-<....... Cái đời mềnh biết đi đâu về đâu :))
  13. muoivung89

muoivung89 New Member Cựu BQT

Lâu lắm không làm toán nhưng thử tính cua trong lỗ như thế này nhé:

+ Bạn ra trường lúc 23 tuổi, làm việc 4 năm rồi lấy vợ. Giả sử lúc đó tổng thu nhập 1 tháng của bạn là 20 củ, của vợ bạn cũng là 20 củ, như vậy là 40 củ/tháng.
    + Chi tiêu 1 tháng hết tầm 15 củ, tiết kiệm được 25 củ --> Mỗi năm tiết kiệm được 25*12 = 300 củ.
    + Cứ coi là gửi hết ngân hàng đi, lãi suất 10%/năm, thì sau 6 năm gia đình bạn sẽ có khoảng 2 tỷ 949 triệu.

2 tỷ đi mua nhà (ngoại ô thôi cũng được), 949 triệu mua cái xe (chắc lúc đấy thuế hạ rồi). Như vậy sau 10 năm - lúc bạn 33 tuổi, là đã có cả nhà, cả xe và cả... vợ =D
  14. Vô Lệ

Vô Lệ New Member

thực dụng giống hệt tớ. anh em cùng chí hướng
  15. Blue Moon

Blue Moon Cáo Béo Cựu BQT

e tính ra sau 6 năm chỉ được khoảng 2 tỷ rưỡi thôi anh, mà chưa kể các biến cố ngẫu nhiên nữa. Lương 20tr/tháng cũng được coi là mơ ước vào thời điểm này rồi
  16. hoangha_dtA

hoangha_dtA Moderator Thành viên BQT Thành Viên BQT

Cứ tính thế này lương khoản 30 triệu ăn tiêu 10 triệu để ra 20 tr1 tháng . 1 năm 240 tr , 10 năm 2b4 . Nếu muốn có 1 căn nhà đẹp 1 tẹo thì 40 năm sau bạn sẽ kiếm đc 1 ngôi nhà mặt phố ở HN
  17. Vô ngã

Vô ngã Active Member

hỏi câu khó như đánh đề:-?...
    Có khi ra trường thất nghiệp dài cổ... Hay vạ vật ở một chỗ ất ơ nào đấy chắc đủ tiền xăng xe, trà đá(:|.... Mà có khi tự dưng lại hợp số ông đại gia nào, lại được nhận làm đệ thì sao nhỉ:-?... ;))...

Nhưng may mắn lại tán được tiểu thư nhà nào thì có phải đổi đời k=Dribble:....
    Cưa em ý rồi xin nhà, xin oto là ngon ngay mà :luis:

Chỉ cần có hơi hơi mặt bằng ( nền tảng tc...), máy móc có sẵn rồi ( tự hiểu...)... Gạo ra cơm là :luis:
  18. Mr.Manh_chelsea

Mr.Manh_chelsea Member

tính cua trong lỗ như mấy bác thì có vẻ không thiết thực vì chưa thể đảm bảo là sẽ kiếm dc số tiền đó trong vòng mấy năm.đời cứ phẳng lặng thế thì nói làm j.mà 4 tỷ nghĩ ra mua dc nhà HN à =)))))))))))))))))))))))
  19. Thất Sát

Thất Sát Super Moderator Cựu BQT

Bác nào chỉ cho em chỗ có việc cho SV mới ra trường được 20 với 30 triệu/ tháng cái :gach::gach: mức lương ấy phải đi làm bét 2,3 năm đổ lên mới có :gach::gach: 22 tuổi ra trường lương được 10 triệu/tháng bố mẹ ở nhà đã nhảy cẫng lên vì con tự lo được cho bản thân rồi :gach:
  20. hoangha_dtA

hoangha_dtA Moderator Thành viên BQT Thành Viên BQT

30 tr tính cả lương lậu thưởng tháng rồi ( chỉ tính làm công ăn lương )