Loading

[K55] Tầm 18-20 điểm khối A thì em nên chọn thi ngành nào của trường?

Thảo luận trong 'Tư vấn Lựa chọn Chuyên ngành' bắt đầu bởi minhthubongbong, 20/3/13.

1. minhthubongbong

minhthubongbong New Member

em đang là học sinh lớp 12. ktqd là trương đại học e muốn theo học. hiện em đang phải làm hồ sơ rồi, em sẽ thi khối a và điểm tầm 18-20 thôi. mà điểm vào tr e thấy vài năm gần đây có giảm nhưng vẫn cao hơn sức của em, liệu em có thể thi đỗ vào ngành nào của tr đc ko? các anh chị tư vấn cho em với:yoyo100:

các anh chị đi trước có bí quyết học thi khối a gì chỉ cho em với nhé
  2. Elen

Elen Well-Known Member Cựu BQT

Tầm 18 tới 20 thì khá khó cho em nếu chọn các ngành trên sàn, em có thể chọn giải pháp an toàn là chọn những ngành có ưu tiên như:
    Tuy nhiên điều quan trọng nhất là em thực sự thích cái gì, phù hợp nhất với cái gì thôi :)
  3. Gấu ú

Gấu ú Well-Known Member Cựu BQT

Thi thêm 1 trường nữa khối D đi em :))
  4. *Gió Mùa Đông*

*Gió Mùa Đông* New Member

còn nhiều time lắm e eei, thi thử tầm 18-20 nhưng sau vài tháng chăm chỉ ôn thi là điểm thi thật sẽ có khả năng cao hơn điểm thi thử nhiều.hi.cố lên nhé
  5. minhthubongbong

em cảm ơn các anh chị
    em sợ môn tiếng anh nhất đấy ạ nên ko dám .

dạo này trong đầu em cứ mênh mang trường này trường kia, bố mẹ thì quan điểm là tôn trọng quyết định của em nên để cho em tự chọn trường tùy khả năng. Giữa nhiều luồng thông tin nào là từ trên mạng, thầy cô, anh trai, bạn bè mỗi người một ý nghĩ một quan điểm khiến em cứ quay cuồng, rồi lại kiểm tra 1 tiết, học kì vs cả tốt nghiệp cứ rối hết vào nhau. Nhiều người bảo em thủ, một số bảo em ngang như cua và em cũng tự nhận thấy thấy nhiều lúc mình như thế thật, nói một cách hoa mĩ là có chính kiến, thế mà đến giờ phút này em cũng bị lung lay quá. Hôm nay ngồi học tiết sinh buồn quá lôi hình ra làm mặc dù đầu óc chẳng tập chung nhưng vẫn cố thế nên kết quả là trong bài có thao tác tính độ dài của 1 vectơ theo ẩn, ngồi tính đi tính lại 3 lần ko ra rồi đi xem giải mới vỡ lẽ ra là mình nhầm công thức cơ bản. E thấy em tình hình lắm rồi.
    E vẫn thấy ktqd là một trong trường top trên, em mang nỗi niềm kể cho 1 đứa bạn, nó bảo thà cậu thi trường nào tầm trung thôi mà chắc đỗ rồi cậu cứ học thật tốt vào cho tớ thì vẫn kiếm việc dễ, chứ có khi học hành nhàng nhàng trong ktqd còn khó xin việc hơn yk....bla bla....rồi cậu ko thấy mấy ng học tốt ở các trường chẳng danh tiếng mấy vẫn đc nhiều công ty, doanh nghiệp mời ak...bla bla... . Rồi thì em thấy đỗ nv1 cũng thích hơn là nv2,3. thi ktqd khả năng trượt của e cũng cao hơn nhiều trường khác. nếu ko đỗ mà xét nv các tr khác em cũng rất buồn. Liệu em có nên vì ý thích mà nên chơi liều vào ktqd hay chọn cho mình 1 con đường khác an toàn hơn ?

Các anh chị đi trước có nhiều kinh nghiệm giúp em tư vấn và cho em quan điểm nhé !
  6. minhthubongbong

hôm nay em sẽ đi chụp ảnh làm hồ sơ rồi mà còn rối ren lắm ạ,
  7. Gấu ú

Gấu ú Well-Known Member Cựu BQT

@minhthubongbong: Em giống chị hồi trước quá. Chẳng biết định hướng vào đâu, cuối cùng nhắm mắt đăng ký bừa vào KTQD (khối A) và Luật (khối D) vì xác định là thi 2 khối. Nếu chỉ yếu môn Anh thì chị nghĩ là em vẫn nên thi thêm khối D nữa. Trước đây chị học khối A, chỉ có Toán là khá chắc - chắc thôi chứ không phải giỏi nhé, Lý thì tàm tạm, Hóa thì kém. Khối D thì Văn thì chỉ viết theo cô giảng trên lớp thôi, mà cô giáo chị giảng thì đúng trọng tâm, đúng ý chính chứ chẳng bay bổng hoa mỹ gì cả, người ta viết được chục trang giấy thì mình viết cụt ngủn có 2,3 trang dù ý thì cũng chỉ như thế, Tiếng Anh tầm tầm nhàng nhàng chứ chẳng giỏi giang gì. Biết điểm yếu như vậy nên chị tập trung ôn Toán, học thật chắc các dạng, làm bài thật cẩn thận. Lý hóa thì cũng thử làm đề thôi, Anh văn thậm chí còn không ôn- Văn thì cô giáo bắt học thuộc trên lớp nên cũng không lo lắm. Đến lúc đi thi thì đúng là điểm môn Toán vớt lên cả 2 khối cho chị, khối A 8 khối D 9, không làm hết bài nhưng làm đến đâu được điểm đến đấy, các điểm kia thì làng nhàng toàn 6,7 thôi, nhưng vẫn đỗ, không dám so sánh với những người tài ở đây nhưng mình lượng được sức mình và hoàn thành nó là cái may rồi. Chị nghĩ em cũng nên học như chị nếu cảm thấy sức học của mình vừa tầm và hơi nhàng nhàng lại còn có xu hướng lười nữa =)) (y hệt mình :">) Học thật chắc, làm bài thật cẩn thận, đủ ý, viết sạch đẹp một chút thì em sẽ không phải thất vọng đâu =D Chúc em thi tốt nha :X:X
  8. knarakute

knarakute New Member

the chi @minhthubongbong cuoi cung thi truong nao zay ak va co do k chi.nam nay em cung thi nhung cung k biet thi gi nua:((