Loading

Em nên học chương trình chất lượng cao hay học song bằng?

Thảo luận trong 'Tư vấn Lựa chọn Chuyên ngành' bắt đầu bởi Chiick, 11/9/14.

1. Chiick

Chiick New Member

Tình hình là em trúng tuyển vào khoa hệ thống thông tin quản lý nhưng em lại không thích học khoa này.
    Em định học lớp chất lượng cao kế toán nhưng học phí lớp này tương đối cao (2-3tr/tháng), đắt gấp 5-6 lần học phí bình thường. Em có tìm hiểu qua thì biết là ra trường em sẽ được bằng có ghi là "học bằng chương trình tiếng anh". Ngoài ra em thấy phương án học song bằng, vừa học hệ thống thông tin quản lý và học 1 bằng kế toán hoặc tài chính ngân hàng nữa, ngoài ra em sẽ đi học thêm tiếng anh ở các trung tâm ngoài, như thế sẽ bớt được gánh nặng học phí nhưng bên cạnh đó áp lực học hành sẽ cao hơn vì vừa phải học 2 bằng lại phải học tiếng anh ở ngoài nữa.

Theo anh chị em nên chọn phương án nào ạ? Em xin cảm ơn rất nhiều ạ :)
    ETA thích bài này.
  2. *Mây*

*Mây* Administrator Thành viên BQT

Học song song hay học clc thì cộng dồn lại chi phí nó cũng gần bằng nhau thôi mà học song song thì mệt hơn một tí, nếu em ko thích học hệ thống thông tin thì thôi tốt nhất đừng học, học luôn clc đi.
  3. Smile*^_^*

Smile*^_^* Moderator Thành viên BQT Thành Viên BQT

trong xã hội với cơ chế thị trường hiện nay ứng viên buộc phải có thực tài, phải làm dc và làm tốt công việc dc giao thì mới dc tuyển dụng. Hơn nữa em nên cân nhắc lựa chọn chuyên ngành mà xã hội có nhu cầu cao. Chuyên ngành mà có số lượng sv ra trường quá nhiều thì sẽ rất khó khăn khi xin việc. Còn nếu e rất tự tin với thực lực bản thân mình mà cho dù ngành có rất nhìu lượng sv ra, e tự tin rằng e sẽ lằm trong tầm nhóm đầu của rất nhiều sv ngành đó thì e cứ chọn cái ngành mà e thích
    Còn về ngoại ngữ thì có nhiều cách để có thể giỏi: học thêm, tham gia câu lạc bộ, hay tự học. Tinh thần là càng giỏi ngoại ngữ càng tốt.(thời buổi hiện nay thì ngành nào cũng cần t.anh tốt)
    VÀ coppy "Bí mật của sự thành công đó là thích những điều mình làm chứ không phải là làm những điều mình thích"
  4. yuh4jh

yuh4jh New Member

5. ETA

ETA Super Moderator Thành viên BQT

- Nếu học tt-clc thì đúng là 2-3 triệu một tháng, nhưng đi kèm nó còn nhiều loại chi phí lắm, không đơn giản chỉ là học phí đâu. Với lại cùng lớp em sẽ có rất nhiều bạn gia đình có điều kiện tốt, nên nếu không theo kịp thì chị sợ một thời gian đầu em sẽ bị tự kỷ ngắn hạn đó :'(
    -Học 2 chuyên ngành. Vì ngành thông tin với ngành tài chính- kế toán nó chẳng liên quan gì mấy nên chắc chắn em sẽ bớt đi được rất ít môn. Bình thường mà học song song khoảng 30-35 chỉ/kỳ, nhân với 170k. Em sẽ học 4,5-5 năm mới ra trường được. ngoài ra đầu tư cho cái bằng tiếng anh thêm 20 tr nữa. thực ra có học tt-clc em cũng phải đầu tư cho vụ này thôi nên coi như huề nhau.

-Nếu không ngại khoản chi phí chênh lệch thì học tt-clc là tốt nhất. tuy chương trình bên ấy chưa hoàn thiện, vẫn đang vừa học vừa thay đổi nhưng mà được học với thầy cô tốt, giáo trình nước ngoài, tư duy của em sẽ tốt hơn
  6. Peace Geon

Peace Geon Moderator Thành viên BQT Thành Viên BQT

Sau nhiều năm chứng kiến biết bao cảnh sinh viên chán trường, biết bao cảnh đầu năm tinh thần lên cao và tụt giảm dần theo thời gian. Anh nhận thấy vài điều .

1) Cái thích của mấy đứa mới vào đa phần không có ý nghĩa gì cả. Vì sở thích nó thay đổi theo thời gian, trừ khi đó là đam mê của em. Và anh tin chắc chắn là em cũng không biết là mình sẽ được học gì ở trong trường. Đó, em còn chưa trải qua thì làm sao em biết được là em có thích nó hay không.
    Đã có nhiều người trượt khoa tự nhiên cái khoa đó lại trở thành đam mê. Nên anh khuyên em hãy suy nghĩ về việc đó chứ không ai chọn giúp em được đâu.

2) Em đừng quan tâm đến cái bằng nó có ghi học bằng tiếng anh hay không :)))) Sau này em vào học thể nào, học theo được không, học song trong đầu còn lại bao nhiêu. Đó mới là cái cần quan tâm. Còn nếu em học tốt thì không phải lo. Sinh viên thì năm nào chẳng ra trường cả đống, có thêm một năm hay bớt một năm vẫn vậy, xã hội vẫn thiếu người và tỷ lệ thất nghiệp vẫn đầy ra đó.

3) Học song bằng cũng cần điều kiện cả. Riêng anh thì anh khuyên em nên đi học tiếng anh + học tập chung vào 1 ngành cho anh. Sau khi học xong, em suy nghĩ kỹ rồi. Có nhiều hiểu biết rồi hãy học ngành 2, nếu trong quá trình học ngành một em học hẳn hoi thì việc học thêm ngành nữa cũng chẳng khó khăn lắm đâu. Mất thêm 1-1,5 năm nữa. Vấn đề thời gian thì em sẽ phải quyết định cho phù hợp với mình.

4) Học phí em học tổng 2 ngành nó vào khoảng 30tr. Còn học tt-clc thì em cứ tính theo tháng cho 4 năm. Em tùy theo điều kiện của gia đình mà lựa chọn

5) Học tiếng anh cái quan trọng là việc học thường xuyên. Cũng chẳng cần phải chi đến 20tr cho cái bằng tiếng anh. Học để mà sử dụng nó, chuyện bằng cấp tính sau. Tầm 5tr đổ lại + rèn luyện thường xuyên là ổn rồi.

Cái quan trọng cuối cùng : Học là sự chủ động, dù học chương trình nào cũng thế. Còn lại em hãy suy nghĩ rồi cân nhắc, không ai quyết định được tương lai của em cả. Hồi xưa anh cũng nghĩ rất nhiều, cuối cùng vẫn làm bừa và mọi chuyện cũng đều ổn hết.