Loading

(Đầu tư) Luật đầu tư - k52

Thảo luận trong 'Ngành Đầu tư, Thương mại, KT Quốc tế' bắt đầu bởi trinhtuananh_0512, 4/10/12.

1. trinhtuananh_0512

trinhtuananh_0512 Super Moderator Cựu BQT

Sau 1 hồi dò la thăm hỏi kinh nghiệm của k51, a sẽ trích gần như nguyên văn tất cả những cảm nhận về môn này của k51 dành cho k52. Hi vọng sẽ giúp cho các em không bị ngợp và choáng váng trước những môn chuyên ngành đầu tiên
    Các cmt có cái tếu táo hài hước, có cái cmt chân thành, các em tự đọc và phân biệt nhé P/s: Đây là công đóng góp cũng như tổng hợp của hội đồng groups đầu tư k51, thế nên ai có sử dụng thì nhớ trích dẫn nguồn bài viết nhé

Topic tham khảo:http://www.svktqd.com/forum/showthread.php?t=72523&page=1

Hồi xưa k51 cũng từng lo sốt vó khi chưa biết gì, và đây là nh gì cảm nhận sau khi thi :)) Tuy có 1 số cmt bảo ko cần học gì, nhưng nói thế thối, chứ chắc hỗi xưa ko biết gì họ chẳng học nhiều là đằng khác ý chứ :-j và cũng có thể có nh siêu nhân nên thôi ko tính :)) Hãy tự rút ra cho mình cách học hiệu quả nhé =D
    Không thảo luận tình huống là ko làm bài ngon lành dc đâu nhé :))
  2. nhungkuti

nhungkuti New Member

thật là bổ ích. cảm ơn các anh chị khóa trên đã chia sẻ kinh nghiệm nhé. :yoyo196::yoyo90:
  3. trinhtuananh_0512

Kinh nghiệm cũng chỉ là lý thuyết nếu như các em ko kết hợp cả việc trao đổi kiến thức, và chia sẻ lẫn nhau thì sẽ ko thành công tối đa đc đâu :-j
    Chịu khó bảo mọi người lên đây bàn luận nhé =D
  4. nhungkuti

nhungkuti New Member

nhưng lớp e học thầy chứ không học cô , mà thầy cũng không cho tình huống gì cả . nản:yoyo154:
  5. trinhtuananh_0512

Đây mới là lúc phát huy tinh thần chia sẻ, mỗi lớp góp nhau vài bài là sẽ có nhiều =D e ko có thì tham gia thảo luận, chịu khó đi xin mọi người là dc =D
  6. maithy_hp

maithy_hp Active Member Cựu BQT

Đoàn Hồng Nhung hả pé ;)) ;)) ;))
    thầy mềnh thì ........
    còn có mấy tuần nữa thôi, mà còn kiểm tra giữa kì cái gì đấy nhỉ???????
    hazzz

p/s: Nhungkuti có rảnh rảnh thì thỉnh thoảng giúp mấy bạn bài tập đi =D, cứ ẩn thoai, mấy môn bảo hiểm, vĩ mô....ý ;))
    mình chưa học =D
  7. nhungkuti

nhungkuti New Member

ừ t Đoàn Nhung nè. vĩ mô t sợ t quên rùi. còn bảo hiểm kì này t cũng đang học và nhiều bào tập t thấy cũng không:yoyo145: dễ. hi
  8. maithy_hp

buồn thế nhỉ :(( :(( :((
    sau 1 hồi đọc topic của anh chị K51. chỉ thấy toàn đề thui à =D, ko có ai thảo luận đáp án nhở

Hic hic mai kiểm tra, mà chưa biết gì hết. học trên lớp thì thầy cứ đọc và đọc thôi, hôm trước thấy cho 2 tình huống còn chưa chữa bài :-( ko biết làm thế nào mới đầy đủ nữa
    Văn bản Luật đầu tư thì chưa mua được, các ạnh chị khoá trên mua ở đâu đấy nhỉ :-(
    Em hỏi thầy, thầy lại hỏi quyển này các bạn mua ở đâu =))

tóm lại là dùng quyển văn bản Luật nào các ac ơi :)
  9. trinhtuananh_0512

Anh up 1 vài file bài tập tình huống sưu tầm từ khóa 51, mọi người tham khảo thêm nhé =D Còn đáp án thì ko có đâu ;)) tự bàn luận mà ra cả :))

Các file đính kèm:

10. BanVoCo

BanVoCo New Member

Cậu ơi, dùng 1 quyển giáo trình Luật đầu tư, mỏng dính bé tẹo ý. Mua ở mấy hiệu sách trong gõ gần khu ngõ tự do ý...
    Vs lại cần thêm quyển luật doanh nghiệp dầy dầy như quyển Lý thuyết TCTT nhé=D...

Tớ cũng chưa mua tài liệu gì, nhưng bạn học kì trước bọn nó bảo thế. Vs lại bài tình huống chả biết làm dư nào nữa, chắc gần thi, phải đi cầu cứu:cry:
  11. maithy_hp

Cái quyển mỏng dính màu xanh ý á :)
    quyển nào có nghị định ấy nhỉ
  12. trinhtuananh_0512

Sách thì anh vẫn còn, ai muốn mượn thì pm a, hôm nào đó a tập hợp gặp nhau cả thể, rồi photo mà có cái dùng =D
  13. BanVoCo

BanVoCo New Member

tớ chưa giở quyển sách ra đọc nên k biết, chỉ biết cần 2 quyển ý; ừ chuẩn màu xanh, hình như 36 trang( ấn tượng số này, vì thấy mấy đứa lên lớp kêu giáo trình mỏng quá nên om sòm suốt à;)) )... Mà thấy mấy đứa bạn t toàn 8 phẩy thôi, đứa nào cũng kêu dễ, chả biết dễ thật hay định vùi dập tớ nữa:piburn_joss_stick:
    Mong là mình cũng may mắn thế:beauty:
  14. maithy_hp

mình đã có đề kiểm tra giữa kì :)) :))
    cho đề trước vào tầm này, thầy hơi ác tí, nhưng có còn hơn ko :))
    sáng mai kiểm tra ca 1

Đề kiểm tra Luật đầu tư
    Câu 1: Trình bày và cho ví dụ minh họa các biện pháp bảo đảm đầu tư
    Câu 2: So sánh giữa đầu tư trực tiếp và đầu tư gián tiếp, cho ví dụ minh họa?
    Câu 3: PS là công ty TNHH 100% vốn của Thái Lan. Công ty này muốn thực hiện dự án đầu tư sản xuất và kinh doanh trong lĩnh vực thức ăn gia súc, trên cơ sở hợp đồng liên doanh với Công ty CP gia súc Bình Gia với vốn điều lệ dự kiến là 12 tỷ đồng. Địa điểm đầu tư dự kiến là huyện Đông Anh, TP Hà Nội.

Bạn hãy tư vấn cụ thể về thủ tục pháp lý theo pháp luật VN để các nhà đầu tư được cấp GCNDT cho các dự án trên.
  15. maithy_hp

đề này chỉ nhìn đk có 2 câu tình huống :|

Các file đính kèm:

16. ngocbe293

ngocbe293 New Member

hum nay lân la diễn đàn tìm tài liệu thấy topic này. m là k51. Theo m thì cái môn luật đầu tư này k khó bằng luật kinh tế đâu @@ thi thì dễ đối với những ai đọc hết luật thôi (8,9 dễ lấy lắm ^^). năm ngoái k51 thi thì có 1 số dạng câu hỏi như thế này (k nhớ chính xác lắm ^^):
    câu 1: (4đ): dạng bt 2 cá nhân(or tổ chức) muốn thành lập công ty mới.
    a) hỏi có được k? (cái này căn cứ vào quyền tự do kinh doanh điều 13 luật đt hay sao ấy)
    b) công ty mới thuộc loại hình dn nào? (lập luận để chỉ ra loại hình dn dựa vào k/n, đặc điểm từng loại hình)
    c) nêu uy trình đăng kí dn
    d) nêu cơ cấu, tổ chức của công ty mới
    câu 2 (2đ): thế nào là đầu tư trực tiếp? đầu tư gián tiếp? phân loại các hoạt động đầu tư sau: cho 4 hoạt dộng đầu tư giống trong luật luôn
    câu 3 (1đ): cho 1 mệnh đề. hỏi đúng hay sai? giải thích? cái này thì phải tìm được điều luật => nhanh tay nhanh mắt >0<
    câu 4(2đ): k nhớ nổi ^^
    theo kinh nghiệm của m thì chịu khó in các VB luật cơ bản ra, chịu khó làm cái mục lục các điều luật và đọc 1 lượt, có vấn đề gì thì note vào. đi thì đọc đề xem nó thuộc phần nào giở mục lục ra tìm điều luật => thế là ok.
    năm ngoái m đã theo cách này. lúc chuẩn bị VB luật hơi mệt 1 tí nhưng lúc thi thì rất nhanh, mất tầm 2/3 time là xong bài hết rồi.
    các bạn nhớ khi đi thi, trả lời thôi chưa đủ phải trích được căn cứ vào điều luật nào nữa thì mới có điểm (thầy giáo dặn thế @@), ngoài ra đề thì tầm 6,7 điểm là dành cho nhanh tay nhanh mắt tìm điều luật ^^
    hehe các bạn k52 cố lên nhá!!!