Loading

cũng không hẳn là thú tội, chỉ làm tâm sự...

Thảo luận trong 'Cảm xúc sinh viên' bắt đầu bởi trandobuongbinh, 5/7/13.

1. trandobuongbinh

trandobuongbinh Member

Học hết năm nhất, cái mình thu được là... không gì cả. Cả năm không hẳn là chơi, học hành cũng chỉ ở mức bình thường với tổng kết chưa nổi 8 phẩy, thậm chí có môn 6 phẩy. Tình nguyện có tham gia được lúc đầu, chán, rồi bỏ. Bạn bè quen được 1 số, và cảm thấy khác quá so với hồi cấp 3. Năm nhất hiếm khi học bài về nhà, cả ngày ôm máy tính nghe nhạc, xem phim, chat chit, thậm chí lười đến mức ngại ra đường.
    Ngày xưa mình cũng học chuyên, mà là cái chuyên nhất nhì cả nước và học cái lớp nhất nhì trường. Nhưng thi ĐH cũng chỉ 23,5, chỉ vì cái tính ẩu đoảng, không tập trung và thiếu quyết tâm. Mình không thể học được liên tục trong 1 tiếng, trí nhớ kém đến nỗi không nhớ nổi đường đi dù đã đi cả chục lần, vì thế mấy môn học thuộc thực sự là thử thách với mình. Trong khi mấy môn tính toán thì toàn làm ẩu, nên chẳng được môn nào. Ngày xưa bố từng bắt mình theo chương trình du học của tỉnh, nhưng mình không thích, nằng nặc đòi học NEU. Giờ thấy tiếc, không phải tiếc vì đã vào NEU, mà tiếc vì đã không nghe lời bố. Nhà mình không giàu, chỉ làm ruộng thôi, nhưng tính mình bướng nên bố mẹ cũng phải chiều theo, nếu không thì đã chẳng mất đồng nào cho mình đi học. Giờ nghỉ hè, lại cả ngày ngủ rồi máy tính, muốn học tiếng anh mà chẳng có tí hứng thú nào, ngồi được 10p đã nản. Mình cũng muốn đi du học, nhưng với kiến thức và tiếng anh như thế này đến khi nào mới đi được?? Giá giờ được bố đánh cho 1 trận như hồi bé, để cho chừa cái thằng lười trong cái xác thiếu ý chí này!
  2. Vô ngã

Vô ngã Active Member

Cố lên sinh viên ai cũng thế thôi. Việc bây h là để tâm hơn 1 chút vào việc học và học tiếng anh e à =D
    Có tố chất lấy lại phong độ nhanh lắm em à =D
  3. trandobuongbinh

trandobuongbinh Member

haizz, tố chất nó trôi tuột xuống gót chân mất rồi ạ! :bb chan doi:
  4. Vô ngã

Vô ngã Active Member

Thế thì tự trách mình thôi em à :)) Có tố chất mà để nó rơi. RIP
  5. trandobuongbinh

trandobuongbinh Member

haizz, mọi người bảo em thông minh, nhưng em thấy mình chả thông minh mấy. Mà có bao nhiêu cái thông minh nó toàn áp dụng đâu đâu, học hành chả thấy.
  6. Gấu ú

Gấu ú Well-Known Member Cựu BQT

Chưa gì đã chán nản vậy em :)) Một người đã có nền tảng như em thì lấy lại phong độ không phải là việc khó :)) Sinh viên năm nhất thì bị chập choạng vậy, tới năm 2 rồi sẽ phải tự ý thức được chứ :))
  7. magnolia

magnolia Member

Từng là học sinh trường chuyên thì không nên nản chứ ạ! Em cũng là hs chuyên, em thấy mình cũng hơi cảm thấy tự hào đấy chứ --> không phải khoe :)
    có lẽ em chưa vào đại học, chưa cảm thấy bất lực ở tình huống của a/c nhưng tại sao anh/chị không nghĩ lại "thời kì huy hoàng" của mình ấy, rồi tự hỏi Trước mình vậy, sao giờ lại không được? Những lúc chán nản, không có hứng học em cũng toàn làm vậy, đảm bảo có hiệu quả :) --> Fighting!
    p/s có lẽ bố mẹ anh/chị luôn tự hào về con mình và luôn ủng hộ ý kiến của con mình.
  8. devil1992

devil1992 Active Member Cựu BQT

Nói thẳng ra thì em đang bị mất ý chí :)) năm nhất chị cũng có được 8 phẩy đâu :) nhưng h thì trên rồi =D
    Quan trọng không phải là kết quả mình đạt được, mà là cả quá trình đó mình như thế nào. Vậy nên hãy làm hết sức mình, cho dù kết quả có không tốt thì khi nhìn lại cũng k thấy hối tiếc, bởi vì mình đã làm hết sức.
    Chị nhớ hồi xưa cô giáo dạy Hóa chị có nói: "Hai từ vô nghĩa nhất là "giá như" và "hối tiếc"". Tất nhiên ai cũng có lúc như vậy, nhưng quan trọng là sau đó thế nào.
    Về vấn đề:
    Thực ra chị cũng như thế :)) Hồi học cấp 3 còn có kiểm tra miệng, kiểm tra 15', nó có động lực, h lên đại học, tất cả phụ thuộc vào mình, vì chỉ có kiểm tra giữa kỳ và cuối kỳ. Nếu một kỳ em học từ 9 - 10 môn + tình trạng này thì khi thi cuối kỳ mới thấm, chị dính 1 lần rồi :))
    Còn về học tiếng anh, em còn 3 năm để học, sẽ là không quá muộn nếu em bắt đầu ngay từ bây h =D
    Về việc trí nhớ, nói thật chị ở HN, đi đi lại lại k biết bn lần, mà h đường lên Hồ Gươm thôi cũng chả nhớ, đừng viện lý do gì cả, nếu em cảm thấy không nhớ được, thì em có thể học trước đấy, gần thi ôn lại 1 2 lần là ok.
    Em có nền tảng tốt, và h em đã là sinh viên NEU 1 năm rồi, con đường là do mình lựa chọn, nếu h e đã chọn NEU thay vì đi du học thì hãy làm sự lựa chọn của em trở nên đúng đắn =D h hối tiếc cũng k được j, mỗi con đường đều có điểm sáng điểm tối khác nhau. Quan trọng là : quá trình + nỗ lực hết mình, cho dù kết quả có thế nào =D
  9. trandobuongbinh

trandobuongbinh Member

hic, cảm động!!! trán dô đã trở lại và lợi hại gấp n lần.
    p/s: n chạy từ 1 đến vô cùng!!!:bb quyet tam:
  10. MítHamHố

MítHamHố Member Cựu BQT

c có phải ở BLL ko thế? ^^
  11. trandobuongbinh

trandobuongbinh Member

trước tớ có tham gia xong bỏ.:thobua62::thobua62:
  12. DoQuangKhai

DoQuangKhai Member

Anh chỉ xin nhắc lại một câu :" bao nhiêu điểm ko quan trọng, quan trọng là ta thu được bao nhiêu kiến thức" :=D:
  13. MítHamHố

MítHamHố Member Cựu BQT

ừk, có thể t vs c biết nhau đấy ^^
    ko nhầm thì bọn mình từng hơi xích mích tí trong việc xây kịch bảnphần chào hỏi của chương trình 4 nhóm ^^
    nhớ ra t ko =D
  14. sinhvienkt

sinhvienkt New Member

em đã thấy vấn đề của mình rồi nên đừng kêu than nữa, tốt nhất giờ em hãy tìm cho mình một hình mẫu hoặc một mục đích, đam mê để theo đuổi, và chẳng mấy chốc quay lại như xưa thôi :)
  15. ke_ghet_boy88

ke_ghet_boy88 Moderator Thành viên BQT Thành Viên BQT

Tìm được cái này hơi bị khó à nha :))
  16. a54274

a54274 Member

hình như đang có ng muốn tìm gương để noi theo, thôi lại phải đứng ra cho mọi ng học tập r. Đúng là cái tốt ngấm vào máu mình r :((((
  17. ke_ghet_boy88

ke_ghet_boy88 Moderator Thành viên BQT Thành Viên BQT

Noi theo mi thì ai cũng thành lợn giống hết á :))
  18. ngaotang

ngaotang Active Member Cựu BQT

Cảm xúc chắc giống nhiều bạn quá, mình cũng đang bị như thế nè. Có ng khuyên nên đi làm thêm để phải tự quản lý thời gian, rùi đc lao động nè. Còn các môn ở trường bài trong sách thì tự ngồi làm, he.
    Đùa chứ, m chẳng làm đc, tối về nhà vẫn chơi @[email protected]

Ơ, devil92 cmt vẫn dài nhờ, đã 1100 post rồi cơ đấy, ai cũng bảo bạn nè học siu :)
  19. Datbau

Datbau Super Moderator

Đọc xong ko dám bình luận gì :3 Mình xấu hổ vỡi :-(
  20. Datbau

Datbau Super Moderator

Thân gió :)))))